สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนกลั่นแกล้งให้ติดคุก  (อ่าน 57 ครั้ง)

พ่อกับแม่โดนคดีอาญาเรื่องทำร้ายร่างกายตา (ซึ่งจริงๆไม่ได้ทำ)
-ศาลชั้นต้นให้แม่จำคุก5ปี พ่อ 4 ปี
-ศาลอุธรณ์ ยกฟ้อง เพราะไม่มีประจักษ์พยายยืนยันและได้ให้เอาเงินประกันมาหมดแล้ว(โจทย์เสียชีวิต)
-แต่อยู่ดีๆก็มีฎีกามา และศาลฎีกาตัดสินให้จำคุก

ที่บ้านหลังที่อาศัยอยู่มี พ่อ แม่ พี่ชาย พี่สะใภ้ ตาและยาย (ข้าพเจ้าอยู่ต่างจังหวัด)มีที่ดินอยู่ประมาณ 4 ไร่
วันที่เกิดเหตุ แม่ของข้าพเจ้าต้องการต่อเติมบ้าน แต่ตาไม่ยอม(ตาซึ่งไม่ค่อยชอบพ่อกับแม่สักเท่าไหร่) จึงเกิดการทะเลาะกัน จากนั้นตาก็ใช้หนังสติกยิงดินใส่แม่ แม่ไม่ตอบโต้ จากนั้นตาใช้ร่มจะตีแม่ แต่แม่จับได้เกิดการแย่งกัน ตาจึงล้ม แม่จึงโทรให้ลุง(พี่ชายแม่)มาที่บ้าน เพราะตาไม่ยอมให้ใครช่วยพยุงขึ้น เวลาผ่านไปลุงพาตาไปแจ้งความว่าพ่อกับแม่ทำร้ายร่างกายให้ได้รับบาดเจ็บสาหัสโดยใช้เก้าอี้พลาสติกตีทำให้เดินไม่ได้และกระดูกแตก และได้ย้ายไปอยู่บ้านลุง (ลุงต้องการให้พ่อกับแม่ติดคุกเพราะตัวเองจะได้ที่ดิน ในส่วนที่ลุงได้ ได้ขายไปหมดแล้ว และยังมีหนี้อยู่จำนวนมาก ลุงรู้จักกับตำรวจที่ไปแจ้งความประกอบกับรู้จักกับอัยการที่ศาล)
ตอนนี้พ่อกับแม่ข้าพเจ้าอยู่ในเรือนจำได้ประมาณ 3 เดือนแล้ว อยากทราบว่าข้าพเจ้าไปร้องเรียนหรือช่วยอะไรพ่อกับแม่ได้บ้าง รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ (มีรายละเอียดเพิ่มเติมและสำนวนด้วยค่ะ)

โดย: orawan เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2018, 21:09:51

เรียน คุณ orawan

ในกรณีของท่านเมื่อศาลฎีกามีคำพิพากษาให้จำคุกบิดา มารดาของท่าน คดีดังกล่าวจึงถึงที่สุดแล้ว
กรณีนี้จึงต้องบังคับไปตามคำพิพากษา กระทรวงยุติธรรมไม่อาจก้าวล่วงการพิจารณาของศาลยุติธรรมได้
         อย่างไรก็ตาม หากท่านมีพยานหลักฐานใหม่ที่แสดงว่าบิดา มารดา ไม่ได้กระทำความผิด ก็สามารถร้องขอให้มีการรื้อฟื้นคดีอาญา
ขึ้นพิจารณาใหม่ได้ ซึ่งรายละเอียดเกี่ยวกับการขอรื้อฟื้นคดีอาญาขึ้นพิจารณาใหม่นั้น
ท่านสามารถโทรมาขอคำปรึกษากฎหมายได้ที่เจ้าหน้าที่ศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม หมายเลขโทรศัพท์  02-141-5100

...ขอบคุณค่ะ...

โดย: MOJ-JSL(1) เมื่อ: 14 มิถุนายน 2018, 11:11:00

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน่ะค่ะ เบื้องต้นได้โทรหาเจ้าหน้าที่แล้ว ได้รับคำแนะนำและขั้นตอนต่างๆที่ดีมากค่ะ

โดย: orawan เมื่อ: 14 มิถุนายน 2018, 15:03:17