สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ร้องเรียน  (อ่าน 197 ครั้ง)

เนื่องจากดิฉันอาศัยอยู่ใน กทม.แต่ มีญาติที่ย้ายไปอยู่ "ทัณฑสถานอุตสกรรมเกษตรเขาพริก" อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา
พยายามติดต่อธุระ กับทางทัณฑสถาน ทั้งทาง เบอร์โทรศัพท์ที่แจ้งไว้ในเว็บเพจ Facebook หรือ เว็บไซต์ของทัณฑสถานฯเอง
คือเบอร์ 0- 4432- 3324 ก็ไม่มีผู้รับสาย โทรฯไปหลายครั้งก็ยังไม่มีผู้รับสาย  และกรณีวันที่แจ้งไว้ว่า  มีการ "เยี่ยมญาติใกล้ชิด" ที่ผ่านมา
ทาง Facebook ของทสก. เขาพริก ได้แจ้ง เบอร์โทรฯ มือถือไว้ 2 เบอร์ คือ 0885902492 และ 0885902494  โดยแจ้งว่า ถ้าญาติไม่สะดวกมาจองเยี่ยมเอง  ก็สามารถ โทรฯมาจองได้ และส่งเอกสารหลักฐานมา  แต่ปรากฎว่า ญาติโทไปทั้ง 2 เบอร์  อีกเบอร์หนึ่งปิดเครื่อง
อีกเบอร์หนึ่่่งรับ และแจ้งว่า " ผมก็ไม่ทราบว่า ทำไม? เค้าถึงให้เบอร์ผมไป อีกเบอร์หนึ่งคุณโทไปไม่ติดหรอกเพราะเค้าปิดเครื่องตลอดเค้าไม่รับ  " ถ้าคุณต้องการจองเยี่ยมใกล้ชิด คุณต้องมาจองเองที่ทัณฑสถาน"

*******อยากสอบถามทางกระทรวงยุติธรรมว่า 1.กรณีญาติอยุ่ต่างจังหวัดแล้วเค้าต้องไปจองก่อนล่วงหน้า 7 วัน เกิดเค้าอยู่ไกลๆ แล้วเป็นตาสีตาสา เงินทองไม่มี ค่ารถไป-กลับ เค้าต้องไปหาที่นอนเพื่อรอวันเยี่ยมญาติหรือ?
2. ทัณฑสถานเคยบอกว่า ชุมสายโทรศัพท์เสียบ่อยๆ เป็นเพราะอะไร ไม่มีหนทางใดที่เอื้ออำนวยแก่ญาติของนักโทษที่จะโทรสอบถามข้อมูลได้เลยหรือ??
******รบกวนหน่วยงานกระทรวงยุติธรรมโปรดรับเรือ่งไว้พิจารณาและดำเนินการแก้ไขให้ประชาชนด้วยนะคะ เพราะญาตินักโทษอยุ่ต่างจังหวัดไกลๆ กันหลายคน ถ้าดำเนินการแล้วก็ขอขอบคุณมาล่วงหน้า ณ ที่นี้ด้วย  ขอบคุณคะ

โดย: oilaptis เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 10:05:10 am

เรียน คุณ oilaptis

ในกรณีของท่าน หากท่านประสงค์ที่จะร้องเรียน - ร้องทุกข์ 
      ทางศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม  รบกวน ขอชื่อ-ที่อยู่ของท่าน และเบอร์โทรศัพท์
      ที่สามารถติดต่อกลับได้ให้กับเจ้าหน้าที่ด้วยค่ะ ขอทราบรายละเอียดภายใน 5 วัน
      เพื่อที่ทางศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรมจะได้ดำเนินการ และพิจารณารับเรื่องของท่านไว้

ขอบคุณค่ะ....

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 03:21:16 pm