สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: คดีเลิกจ้างไม่เป็นธรรม  (อ่าน 60 ครั้ง)

ดิฉันและเพื่อนๆ โดนเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมค่ะพวกเราไปยื่นเรื่องที่ศาลแรงงานกรุงเทพทั้งหมด 6  คนถูกแยกไปที่ศาลแรงงานมีนบุรี 2 คนสุดท้ายศาลชั้นต้นทั้ง 2 ศาลพิพากษาออกมาให้พวกเราชนะคดี แต่จำนวนทึ่ได้รับต่างกันมากเลยค่ะ ยกตัวอย่างตัวดิฉันเองอายุงาน 19 ปี 1 เดือนกับพื่อนอีกคนก้ออายุงานเท่ากันเพราะเริ่มงานวันเดียวกันและโดนเลิกจ้างวันเดียวกัน ดิฉันได้รับเงิน 470000 ส่วนเพื่อนได้รับเงิน 1200000 ดิฉันจึงอยากร้องเรียนขอความยุติธรรมด้วยค่ะ เราทุ้ง 2 คนอายุเท่ากันด้วยค่ะเลยไม่ทราบศาลใช้ดุลพินิจอะไรในการตัดสินค่ะ

โดย: รัชนี สวนยะเสรี เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 04:09:57 pm

เรียน คุณ รัชนี สวนยะเสรี

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ กรณีของท่าน ท่านได้ปฏิบัติงานในตำแหน่งเดียวกันกับเพื่อนหรือไม่และ
ฐานเงินเดือนเท่ากันหรือไม่ //
ศาลแรงงานมีคำพิพากษาวันที่เท่าไรครับ ท่านสามารถอุทธรณ์ต่อศาลได้ว่าจำนวนเงินดังกล่าวไม่ถูกต้อง
โดยแนะนำให้ท่านนำคำพิพากษาในคดีของเพื่อนแนบไปด้วยครับ //
แต่ข้อเท็จจริงต้องทราบก่อนครับว่าตำแหน่ง ฐานเงินเดือน และอื่นๆ เหมือนกับคดีของเพื่อนหรือไม่

หากท่านประสงค์ที่จะปรึกษากฎหมายกับเจ้าหน้าที่ศูนย์ลริการร่วมกระทรวงยุติธรรมเพิ่มเติม
ติดต่อที่เบอร์โทรศัพท์ : 02-141-5100

ขอบคุณครับ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 01:50:30 pm

ดิฉันและเพื่อนอยู่แผนกเดียวกันค่ะคือแผนกบัญชีและการเงิน ดิฉันตำแหน่ง จนท.บัญชีอาวุโส ส่วนเพื่อนตำแหน่ง จนท.บัญชีค่ะ ดิฉันเงินเดือน 58290 ส่วนเพื่อน 49180 เอกสารที่พวกเรายื่นต่อศาลเหมือนกันหมดค่ะ แต่เพื่อนนั่งทำงานที่ รง.นิคมบางพลีเลยถูกแยกไปศาลมีนบุรีค่ะ ศาลมีนบุรีตัดสินวันที่ 17 กย.2558(คดีหมายเลขแดง มบ.435-436/2558) ส่วนดิฉันศาลแรงงานกรุงเทพตัดสิน 20 เมย.2559(คดีแดงหมายเลข 617-620/2559)และก่อนศาลแรงงานกลางจะพิพากษา ดิฉันได้ยื่นเอกสารคำพิพากษาของเพื่อนที่ศาลมีนบุรีไปด้วยแล้วค่ะ และดิฉันและเพื่อนได้ยื่นอุทธรณ์ไปยังศาลฏีกาแล้วค่ะ ขอคำแนะนำว่าดิฉันและเพื่อนควรทำอย่างไรต่อไปค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

โดย: รัชนี สวนยะเสรี เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 03:36:16 pm

เรียน คุณรัชนี สวนยะเสรี
       กระทรวงยุติธรรม ขอให้ท่านเตรียมเอกสารทั้งหมด สำเนาคำพิพากษาทั้งสองคดีไว้ หากท่านสะดวกขอให้ท่านนำเอกสารต่างๆ มาปรึกษากฎหมายได้ที่ ศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม ศูนย์ราชการเแลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550 อาคารราชบุรีดิเรกฤทธิ์ อาคาร เอ ชั้น 2 เลขที่ 120 หมู่ 3 ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ 10210 หากท่านมีข้อสงสัยเพิ่มเติมสามารถติดต่อได้ที่หมายเลขโทรศัพท์  02-1415100
       ขอบคุณครับ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2017, 03:50:04 pm