สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องสุนัขกัดไก่แต่ไม่มีหลักฐานว่าสุนัขเราไปกัด  (อ่าน 30 ครั้ง)

พอดีที่บ้านอะค่ะ มีสุนัขอยู่2ตัว แต่ไม่ได้มีแค่บ้านหนูนะค่ะที่เลี้ยง ระแวกใกล้เคียงก็เลี้ยงเหมือนกันค่ะ พอประมาณวันที่ 8 กันยายน 61  มีคนที่เป็นเจ้าของไก่ มากล่าวหาว่าสุนัขบ้านหนุไปกัดไก่บ้านเค้า และเค้าได้ยกไก่มาให้ดู3ตัวค่ะแล้วบอกว่าเมื่อคืนวันที่7เป็นเวลากลางคืนได้ไล่สุนัขของหนูจากทางถนนแล้วเห็นสุนัขวิ่งเข้ามาในบ้านของหนูแต่ความเป็นจริงนั้นสุนัขบ้านหนูไม่เคยออกถนนเลย ยืนยันค่ะว่าไม่เคย หนูก็เลยไม่เชื่อในสิ่งที่เค้ากล่าวหา  และพอวันที่9กันยายน 61 แม่ของคู่กรณีได้มาที่บ้านอีกครั้งแล้วพูดว่า จะชดใช้ค่าเสียหายให้เท่าไหร่ และของหนูก็เลยบอกว่า ฉันไม่มีหรอกแล้วอีกอย่างหลังฐานก็ไม่มีจะมากล่าวหากันอย่างงี้ได้งัย แล้วฝั่งคู่กรณีก็เกิดความโมโหแล้วก็พูดว่าแต่เศษเงินฉันไม่คิดอะไรหรอกบ้านฉันมีนู่นนี่นั่นสาระพัด แล้วก็พูดขึ้นว่าโอเครถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องก็ไปคุยกับตำรวจเอาละกัน แม่ของหนุก็เลยบอกว่า ไปฟ้องเลย ในเมื่อไม่มีหลักฐานจะเอาผิดฉันบ้านเดียวก็ไม่ได้ เพราะหมาไม่ได้มีแค่หมาบ้านฉัน แล้วอีกอย่างหมาบ้านฉันก็ไม่เคยออกไปถนนจะไล่มาได้ยังงัย พอวันที่10กันยายน 61 ตำรวจมาที่บ้านแล้วบอกให้ไปที่โรงพักเพื่อที่จะไปไกล่เกลี่ย ทางเราก็เลยตกลงว่าจะไป พอไปถึง ทางฝั่งคู่กรณีได้ถ่ายรูปไก่ตายไปให้เจ้าหน้าที่ดู แล้วบอกเจ้าหน้าที่ว่าไก่ตายทั้งหมด 25 ตัว ทั้งที่วันที่8เค้าเอาไก่มาให้หนูดู3ตัว และร้องค่าเสียหาย เป็นจำนวนเงิน 35,000บาท แต่ไม่ได้ไปบ้านเดียวนะค่ะ มีอีกบ้านไปด้วยอยู่ใกล้ๆกันนั้นแหละค่ะ พอได้ยินค่าสินไหมแล้วก็เกือบเป็นลมนะค่ะ ตั้ง 35,000 บาท แม่หนูก็เลยบอกว่าฉันไม่มีเงินมากมายขนาดนั้นหรอก จะมาเรียกค่าสินไหมขนาดนี้มันก็ไม่ได้ทั้งที่วันก่อนแกยังเอามาให้ฉันดูแค่3ตัวเอง แล้วก็ไม่รู้ว่าเป็ยหมาบ้านฉันรึป่าว พอคุยกันจบบ้านอีกหลังยอมเสียเงิน2,000บาทแต่บ้านของหนูไม่มีเงินเลยยอมจ่ายแต่ค่าปรับ200บาทให้ตำรวจและลงบันทึกประจำวันไว้ พอผ่านมาได้เกือบปีก็มีใบอะไรสักอย่างส่งมาว่า #ไม่มีผู้รับปิดหมายได้ แต่พอวันที่28พฤศจิกายน 62ที่ผ่านมา มีใบบังคับยึดทรัพย์สินสิ่งปลูกสร้าง พร้อมบ้านเลขหนู พอถามหลายๆคนเค้าก็บอกว่า บ้านตอนนี้กำลังถูกขายทอดตลาด ต้องหาเงินไปให้เค้าเป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 50,000 บาท หนูก็เลยอยากได้ความเป็นธรรมว่า เค้าไม่มีหลักฐานทำไมถึงเอาผิดแต่บ้านหนูหลังเดียว พวกหนูก็เป็นแค่คนหาเช้ากินค่ำ ขอร้องศาลเถอะค่ะ ช่วยอธิบายให้หนูเข้าใจทีว่าหนูกับแม่พอจะสู้คดีได้มั้ย

โดย: น.ส.สุวนันท์ ถวิล เมื่อ: 04 ธันวาคม 2019, 19:07:21

รอฟังผู้รู้ด้วยอีกคน

โดย: jio_somdee เมื่อ: 19 ธันวาคม 2019, 17:05:10