สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดยแฮ็กเฟรชบุ๊กแล้วหลอกให้โอนเงินให้  (อ่าน 1313 ครั้ง)

ตอนนี้มีคนเดือดร้อนมากเหลือเกินค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า​ มีคนรู้จัดทักมาในทำนองว่าให้โอนเงินให้หน่อย​ ระบบเคแบงค์ของตนล่มใช้ไม่ได้จะวานให้โอนเงินให้​ พอเราบอกว่าเงินไม่พอก็ใช้คำพูดว่า​ ไม่เป็นไร​ เดี๋ยวให้คนอื่นโอนมาให้​เรา​ ขอเลขบัญชีหน่อย​ แล้วฝากโอนต่อให้ตนอีกที
ด้วยความที่ใจดีก็ทำตามทุกอย่าง​ ไม่คิดว่าเจ้าของเฟรชที่คุยกับเราไม่ใช่ตัวจริง​ เขาโดนแฮ็กมาแล้วมาหลอกเราอีกที​ ​ซึ่งเหยื่อแบบเราทีาโอนเงินเข้าบัญชีนั่นมีชื่อและเลขบัญชีเดียวกันทั้งหมด ตอนนี้คนที่เดือดร้อนคือคนที่โอนเงินมาให้​เรา​ ซึ่งเราเป็นคนกลางไม่รู้เรื่อง​โอนเงินทั้งหมดที่ได้มาโอนต่อไปให้คนที่แฮ็กข้อมูลเฟรชบุ๊คหมดแล้ว​ เขาจะมาแจ้งความจับเจ้าของบัญชีที่โอนให้ไปเพื่อเรียกร้องเอาเงินคืน​ ตอนนี้มีคนเดือดร้อนมากนับเกือบร้อยรายแล้วเท่าที่ได้คุยมา  แล้วยังไม่นับคนที่ไม่ได้คุยอีก​ อยากขอร้องให้ช่วยดำเนินเรื่องคดีหรือจับคนที่แฮ็กข้อมูลแล้วเอาเงินคืนให้หน่อยค่ะ​ ถึงไม่ได้เงินคืนขอดำเนินคดีและจับตัวคนทำให้ถึงที่สุดก็ดีใจแล้ว

โดย: Mooyui เมื่อ: 17 เมษายน 2019, 14:02:38

เรียน   คุณ Mooyui

ในกรณีดังกล่าวจะต้องแจ้งความดำเนินคดีกับพนักงานสอบสวนในพื้นที่ที่เกิดเหตุ โดยให้นำพยานหลักฐานและ
เอกสารการแจ้งโอนเงินไปประกอบการแจ้งความ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดำเนินการตรวจสอบตามอำนาจหน้าที่ต่อไป

ขอบคุณคะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 25 เมษายน 2019, 14:02:51