สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนทวงหนี้ในที่ทำงานจนเกิดความอับอาย  (อ่าน 5897 ครั้ง)

โดนข่มขู่คุกคามในที่ทำงานค่ะ ทางเจ้าหนี้ส่งคนมาทวงหนี้เป็นผุ้ชายสองคนมาพูดจาเสียๆหายๆชี้หน้าด่าด้วยถ้อยคำหยาบคาย ซึ่งเป็นห้างใหญ่ลูกค้าเยอะ อยากจะเอาผิดกับคนที่มาข่มขู่และกะทางเจ้าหนี้ด้วย
ใช้หนี้ไป4ปีจ่ายเท่าไหร่ก้อไม่หมด ไม่ลดดอกเบี้ยให้ อยากขอคำปรึกษาค่ะว่าต้องทำยังไงดี

โดย: ภัทรภร บุญรองเรือง เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2019, 23:11:01

เรียน คุณภัทรภร บุญรองเรือง

ตามพระราชบัญญัติการทวงถามหนี้ ห้ามผู้ทวงถามหนี้กระทำการทวงถามหนี้ซึ่งมีลักษณะเป็นการข่มขู่ การใช้ความรุนแรง การใช้วาจาหรือภาษาที่เป็นการดูหมิ่นลูกหนี้ การเปิดเผยเกี่ยวกับความเป็นหนี้ของลูกหนี้ให้แก่ผู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง ท่านสามารถแจ้งความดำเนินคดีกับเจ้าหน้าที่ตำรวจได้
       กรณีท่านเป็นลูกหนี้ข้อมูลของท่านยังไม่ชัดเจนว่าเป็นหนี้ชนิดใด ถ้าท่านเป็นหนี้เงินกู้นอกระบบซึ่งคิดอัตราดอกเบี้ยเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด (กฎหมายกำหนดให้ไม่เกิน 15% ต่อปี) เฉพาะดอกเบี้ยถือเป็นโมฆะ แต่ท่านยังมีหน้าที่ต้องชำระเงินต้นอยู่ เงินที่ท่านชำระมาทั้งหมดถือว่านำไปชำระต้นเงิน เมื่อตลอดระยะเวลา 4 ปีถ้าท่านชำระเงินหมดแล้วถือว่าท่านไม่มีหน้าที่ต้องชำระหนี้แล้ว ถ้ามีคนมาท่วงหนี้ด้วยการข่มขู่ ท่านสามารถแจ้งความดำเนินคดีกับเจ้าหน้าที่ตำรวจได้

ขอบคุณครับ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2019, 09:09:16

โดนเจ้าหนี้มาคุกคามข่มขู่ที่ร้าน

โดย: Aupoonsin เมื่อ: 14 ธันวาคม 2019, 10:10:03

เหมือนกันเลยค่ะ หลวมตัวไปกู้รายวันมา ที่นี้โดนข่มขู่ แล้วยังตามมาทวงถึงที่บ้าน
ไม่มีส่งดอก เค้ากะคูน2เท่า
คือกู้มา10000 ตอนรับได้9000
ตอนส่ง  ส่งดอกวันล่ะ200 ไม่เกี่ยวกับต้น
ถ้าขนาดส่ง3วัน เค้าคิดคูน2เท่า ตัว และตามมาถึงบ้านเลย และเค้ากะบอกว่าไม่กลัวตำรวจด้วยค่ะ เพราะเค้ายุกะตำรวจ
แบบนี้เราทำอะไรไม่ได้เลย ใช่มั้ยคะ

โดย: Maneerat เมื่อ: 17 ธันวาคม 2019, 12:12:40

0983858965เบอร์​โทรศัพท์​นี้โทรทวงวันละ​3/4ครั้ง​ตรวจสอบ​ให้​ด้วย​ครับ​ ทวงหนี้เกิน​เวลา​

โดย: สายันต์ อามาตมนตรี เมื่อ: 12 มีนาคม 2020, 11:11:30

ตอนนี้ก็ลำบากกับสถานการณ์โควิดอยู่แล้วแล้วก็จ่ายทุกเดือน จากร้อยละ 8 เพิ่มเป็น ร้อยละ 10 ดิฉันก็จ่ายดอกมาตลอดระยะเวลา 2 ปี ไม่เคยลดต้นลดดอกให้เลย ขอก็ไม่ให้ แต่มาเดือนนี้จ่ายไป  7500  ปรกติจ่าย 15000 บาท ตอนนี้ก็ลดเงินเดือน
ทางเจ้าหนี้ขู่ว่า จะเอามือปืนมาข่มขู่และมาหาที่บ้านค่ะ ต้องทำยังไงค่ะ อยากปรึกษาค่ะ

โดย: กมลมาลย์ เหง้าบุญมา เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2020, 10:10:17