สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: คนที่เสียชีวิตแล้วยังเป็นบุคคลอยู่  (อ่าน 5117 ครั้ง)

ผมอยากให้ท่านพิสูจน์ว่าคนที่เสียซีวิตแล้วสามารถทำนิติกรรมที่ธนาคารได้ ธนาคารไม่ผิด ถ้ากฎหมายมาตรา 15 บัญญัติถึงเรื่องการสิ้นสภาพบุคคลไว้ว่า "…สภาพบุคคลย่อมสิ้นสุดลงเมื่อตาย"  ถ้าท่านไมพิสูจน์ ก็แสดงว่าคนที่เสียชีวิตแล้วยังเป็นบุคคลอยู่ มันจะเป็นประวัติศาศตร์ของกฎหมายไทยเลยครับ

โดย: narongsukk เมื่อ: 14 มีนาคม 2018, 21:09:19

ผมอยากให้ท่านพิสูจน์ว่าคนที่เสียซีวิตแล้วสามารถทำนิติกรรมที่ธนาคารได้ ธนาคารไม่ผิด ถ้ากฎหมายมาตรา 15 บัญญัติถึงเรื่องการสิ้นสภาพบุคคลไว้ว่า "…สภาพบุคคลย่อมสิ้นสุดลงเมื่อตาย"  ถ้าท่านไมพิสูจน์ ก็แสดงว่าคนที่เสียชีวิตแล้วยังเป็นบุคคลอยู่ มันจะเป็นประวัติศาศตร์ของกฎหมายไทยเลยครับ
ผมร้องกองปรามและหน่วยงานของรัฐหลายแห่งก็มีเเต่ข้ออ้างต่างๆสรุป ธนาคารทำผิดกฎหมายได้ในยุค คสช ไม่มีใครกล้ารักษากฎหมายให้ประชาชนเพราะเรามันก็เเค่ชาวบ้านครับ ผมคิดของผมเองในใจนะว่ายุคนี้เป็นยุคมึดของคนทื่รักษากฎมายไทยครับ ตัวบทกฎหมายบังคับคนจนคนรวยเท่าเทียมกันครับ

โดย: narongsukk เมื่อ: 15 มีนาคม 2018, 21:09:22

เรียน  คุณ narongsukk

ในกรณีของท่าน บุคคลสิ้นสภาพลงเมื่อตาย เมื่อสิ้นสภาพแล้วย่อมไม่สามารถทำนิติกรรมใดๆได้
หากท่านเห็นว่ามีการทำนิติกรรมโดยปลอมแปลงลายมือชื่อของผู้ที่เสียชีวิตแล้ว
ท่านสามารถแจ้งความต่อพนักงานสอบสวน เพื่อดำเนินคดีกับผู้ปลอมแปลงลายมือชื่อได้
ทายาทได้รับความเสียหายจากการปลอมแปลงดังกล่าว และสามารถใช้สิทธิทางศาล เพื่อขอให้เพิกถอนนิติกรรมดังกล่าวได้
                    อย่างไรก็ตาม ข้อเท็จจริงตามเรื่องของท่านยังมีรายละเอียด ไม่เพียงพอในการพิจารณา
จึงขอให้ติดต่อศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100
เพื่อเจ้าหน้าที่จะได้ให้คำปรึกษาโดยละเอียดต่อไป
                                                                                         ขอบคุณค่ะ...

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 16 มีนาคม 2018, 16:04:45