สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: การประเมินผลและประสิทธิภาพการทำงานอยู่ในขั้นต่ำกว่ามาตรฐาน  (อ่าน 29 ครั้ง)

ดิฉันทำงานมา 10 ปี ได้ผลการประเมินเกรด C มา 8 ปี หลังจากเปลี่ยนนายใหม่ 2 ปี หลังได้ เกรด D และได้จดหมายเตือนทาง Email เรื่องการทำงานผิดพลาดจากนายโดยตรง ไม่ได้ออกใบเตือนผ่านแผนกบุคคคล และดิฉันไม่ได้เซ็นรับใบเตือนนั้น  แต่ไม่เคยกระทำความผิดและถูกลงโทษทางวินัยแต่อย่างใด ดิฉันอายุ 48 ปี มีภาระส่งบ้าน ลูกยังเรียนอยู่ระดับมัธยม 4 และ มัธยม 6 และพยายามหางานใกล้บ้านแต่ด้วยอายุเยอะแล้ว ก้อยังหาไม่ได้ค่ะ

ดิฉันอยากทราบว่าหากผลการทำงานดีมาโดยตลอดและไม่เคยกระทำผิดมาก่อน  แต่ใน 2 ปี มานี้ ผลงานต่ำกว่ามาตรฐานติดต่อกันทุกปี และหากต่ำ แบบนี้ไปเรื่อยๆ  ดิฉันขอถามดังนี้ค่ะ

1. ถ้าหากหัวหน้างานประเมินผลงานเกรด D ไปเรื่อยๆ ติดต่อกัน มากกว่า 2 ปี จะเลิกจ้างได้หรือไม่
2. จะเป็นเหตุที่จะอ้างในการเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยได้หรือไม่คะ
2. จะถือว่าเป็นการล้างเลิกจ้างไม่เป็นธรรมหรือไม่
3. นอกจากได้ค่าชดเชยตามกฎหมายแล้ว ยังสามารถเงินชดเชยอื่นๆ ได้หรือไม่
4. ค่าชดเชยมีกี่ประเภทคะ

ดิฉันขอความกรุณาด้วยนะคะ ดิฉันแค่เพียงต้องการมีรายได้ส่งลูกเรียนให้จบปริญญาตรี และ ส่งบ้านให้หมด จะได้ไม่เป็นภาระของลูกๆ ในอนาคต

ขอบคุณค่ะ

โดย: normal เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2019, 16:04:33