สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ปัญหาเรื่องการคืนใบอนุญาตทำงาน (Work Permit)  (อ่าน 92 ครั้ง)

ที่ทำงานที่มหาวิทยาลัยรับ "นักวิจัย" ชาวฟิลิปปินส์มาค่ะ จู่ๆ ก็ขอลากลับบ้านเพราะพ่อป่วย ลากลับไปสัก 2 เดือนก็ส่งอีเมลพร้อมจดหมายลาออกมา ไม่ยอมคืน Work Permit ทางสถาบันไปสอบถามสำนักงานแรงงานจังหวัด เล่าเรื่องให้ฟัง (ก่อนได้รับใบลาออกอีกค่ะ) ทางเจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องทำอะไร ให้ไปเคลียร์กับทางตรวจคนเข้าเมืองแทน

ตอนนี้ ทางสถาบันโดนเรียกเก็บค่าปรับ ฐานไม่แจ้งและไม่คืน Work Permit เป็นเงิน 16,000 บาท เช็คเว็บไซต์กระทรวงแรงงาน http://www.mol.go.th/employee/permission_work พบว่า กรณีของสถาบันเป็นไปตามข้อ 12 แต่หากฏหมายอ้างอิงไม่พบค่ะ

อยากสอบถามว่า

1. กฏหมายที่ใช้อ้างอิงได้ในกรณีนี้ มีอะไรบ้างคะ
2. หากต้องเสียค่าปรับจริง ตามกฏหมายกำหนดไว้ว่า ไม่เกิน 20,000 บาท อยากทราบอัตราเทียบปรับที่กำหนดไว้โดยกระทรวงอย่างแท้จริง เพราะค่าปรับมันเริ่มได้ตั้งแต่ 1 บาท ลองหากรณีดูตามอินเตอร์เน็ต มี 500 บาทบ้าง 1000 บาทบ้าง แต่ไม่เคยเจออะไรแบบนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โดย: ๋Joy Thanyawee เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2019, 10:10:37