สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: การหย่า  (อ่าน 170 ครั้ง)

สวัสดีค่ะก่อนอื่นขอเล่าเรื่องก่อนนะคะว่า เมื่อประมาณ ปลายเดือนธันวาคม 2561 ดิฉันได้รับรู้ว่า สามีได้ไปติดหนี้พนันบอล 150,000 บาท และสามีได้ไปบอกกับน้องชายดิฉันว่า ขอยืมเงิน 50,000 บาท เพื่อจะไปจ่ายหนี้ ธกส ให้ทางบ้าน ซึ่งน้องชายก็ให้ยืมเพราะหลงเชื่อคำพูด ซึ่งความจริงไม่ใช่ ตลอดเวลาที่เราใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันสามี มีปัญหาเรื่องการเงินเยอะมาก พอสอบถามก็จะบอกว่า ทางบ้านเดือดร้อน มีอยู่ครั้งนึง เค้าขโมยทอง 2บาทไปจำนำ ตอนนี้ก็หลุดไปแล้วเพราะไม่ได้จ่ายดอกเบี้ย
และวันนี้  ดิฉันได้พบเอกสารการกู้เงิน ซึ่งต้องมีลายเซ็นยินยอมของคู่สมรสด้วย
ดิฉันอยากทราบว่าถ้าไม่ยินยอม แต่สามีปลอมแปลงลายเซ็นไปกู้เงิน ดิฉันต้องทำอย่างไรบ้างคะ ดิฉันข้ามไปหนึ่งเรื่อง สามีดิฉันแอบไปกู้เงินสินเชื่อส่วนบุคคลกับธนาคารแห่งหนึ่ง โดยที่ดิฉันไม่ทราบ จนกระทั่งมีเอกสารอนุมัติจากธนาคารส่งมาที่บ้าน  ถ้าดิฉันต้องการหย่า ต้องทำอย่างไร สินสมรส ตอนนี้เราผ่อนบ้าน แต่ชื่อสามีค่ะ
และอีกอย่างคือตอนนี้ลูกชายไปลงทะเบียนทหารไว้ ถ้าเกิดการหย่า ลูกต้องไปเกณฑ์ทหารที่ไหน ตามจังหวัดที่ลงทะเบียนหรือเปล่าคะ ขอความกรุณาช่วยด้วยเถอะค่ะ ดิฉันจมอยู่กับเรื่องนี้และทุกข์มาก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

โดย: สุภาพร เมื่อ: 05 ธันวาคม 2019, 18:06:38