สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนเพื่อนแอบอ้างบัญชีธนาคาร  (อ่าน 268 ครั้ง)

สวัสดีคะดิฉันโดนคดีร่วมกันช่อโกงโดยที่ดิฉันไม่ได้รู้เรื่องเลยคะ
เรื่องมีอยุ่ว่าเพื่อนสนิทดิฉันคบกันมา 20 ปี
ได้โทรไลน์และแชทกันทางไลน์ว่าขอยืมแอบโอนเงินของธนาคารไปใช้ชั่วคราวซึ่งเขาบอกว่าเขาเปิดบัญชีไม่ได้มารอธนาคาครึ่งวันแล้วแต่ก็เปิดบัญชีไม่ได้เขามีธุระด่วนต้องโอนเงินให้ลูกค้าเขาหลายรายเลยขอใช้ชั่วคราวก่อนเดี๋ยวถ้าเปิดบัญชีได้จะคืนให้ดิฉันเองด้วยความสนิทและไว้ใจเพื่อนก็ให้ไปโดยไม่ได้คิดว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น 1เดือนกว่ามีคนโทรศัพย์มาที่เราบอกว่าเพื่อนที่เราให้บัญชีไปเอาไปแอบอ้างผู้อื่นให้โอนเงินเข้าบัญชีที่ดิฉันให้เพื่อนยืมไป ดิฉันเริ่มเอะใจจึงถือสมุดบัญชีไปขอปรับสมุดบัญชีดู ดิฉันตกใจเงินในบัญชีที่หมุนเวียนอยุ่ ดิฉันเลยติดต่อทางเพื่อนไปว่าเราไม่สบายใจขอคืนบัญชีนะ หลังจากนั้นดิฉันทำการปิดบัญชีแล้วให้ธนาคารทำการโหลดแอปและเข้าไปลบแอปในโทรศัพของเพื่อนออกจากระบบและได้ขอสเตรทเม้นจากธนาคารไว้เป็นหลักฐาน และหลังจากนั้นดิฉันก็ไปแจ้งความไว้ที่ สภ.ปทุมธานี และหลังจากนั้น 5 -6 เดือน
มีหมายศาลมาที่บ้าน ว่าโดนข้อหาร่วมกันฉ้อโกง โดยดิฉันตกเป็นจำเลยที่ 2 คะ
ขอคำแนะนำหน่อยคะ
ดิฉันทุกวันนี้ชีวิตลำบากทำขนมไทยขายได้วันไม่กี่ร้อยบาท
เงินจะจ้างทนายก็ไม่มี
อยากขอความเห็นใจขอคำปลึกษสด้วยนะคะว่สแบบนี้ดิฉันมีความผิดใหม
ร้ายแรงมากใหมคะ

โดย: kanyapat79 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2019, 14:02:37