สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ผมมีเรื่องเกี่ยวกับการจำนองที่ดินกับนายทุนมาขอคำแนะนำคับ  (อ่าน 144 ครั้ง)

แม่ผมได้เอาโฉนดที่ดินไปจำนองกับนายทุ่นโดนที่ผมไม่รู้ แล้วตอนนี้ผมมารู้เรื่องแล้วแม่บอกว่าในสัญญาครบกำหนดในวันที่ 5 มกราคม 63 ผมจึงขอดูสัญญาแต่ในสัญญา เขาเขียนใว้อีกแบบผมจึงอยากขอคำแนะนำหน่อยคับ

โดย: สมลักษ์ แสงนิล เมื่อ: 01 มกราคม 2020, 10:10:14

จากข้อความในสัญญาคุณแม่คุณเอาที่นาไปจำนองกับนายทุนใช่ไหมคะแล้วตอนนี้ตกลงว่าเอาเงินเขามาแล้วสามหมื่นบาทแต่ไม่เข้าใจว่าตัวเลข 700000 นี่คือหมายความว่าไง จากที่ดูเนื้อหาในข้อความสัญญานี้ไม่ละเอียดค่ะไม่น่าจะใช้ทำอะไรด้านกฎหมายได้ อีกอย่างเนื้อหากำกวมเขียนตัวเลขก็ผิดด้วย70,0000แบบนี้ผิดค่ะแล้วไม่มีลายเซ็นผู้เขียนเซ็นกำกับเพื่อแก้ไขข้อความที่เขียนผิดนั้น...คุณไม่ต้องตกใจนะคะหากมีคู่สัญญาอีกฉบับบอยู่ที่เรา แบบนีัไม่น่าจะนำไปฟ้องรัองเอาทรัพย์สินจากเราได้ ทางทีีดีคุณควรเข้าไปที่สนง.บังคับคดีเพื่อขอคำปรึกษาจากเขานะคะว่าจากสัญญาตัวนี้ทางนายทุนเขาจะฮุบที่นาเราได้หรือไม่

โดย: นทีวารินทร์ เมื่อ: 26 มกราคม 2020, 23:11:25