สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: เรื่องบุกรุกที่ดินโฉนดส่วนบุคคล  (อ่าน 69 ครั้ง)

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการบุกรุกที่ดินครับ

เนื่องด้วยญาติข้างบ้านเขาเข้ามาปักเสาไฟฟ้าและนำรถวิ่งเลาะเข้ามาในที่ดินของเราโดยที่เราไม่ได้รับอนุญาต ซึ่งลักลอบกระทำการตอนที่เราไม่อยู่บ้าน เป็นเวลาหลายปีมาแล้ว โดยปัจจุบันยังวิ่งกันอยู่หน้าตาเฉย  โดยหวังครอบครองในส่วนที่ดินดังกล่าวโดยมั่วนิ่ม
     ผมสามารถแจ้งความเอาผิดหรือล้อมรั้วหรือไล่ให้รื้อถอนได้หรือไม่ครับ ผมจะได้กั้นรั้วให้ถูกต้อง

ขอทราบรายละเอียดขั้นตอนเกี่ยวกับข้อกฏหมายด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ  พอดีกำลังจะไปให้เขาออกรางวัดที่ดินแล้วจะแจ้งความบุกรุกในเบื้องต้น ครับ เผื่อแจ้งข้อหาอื่นได้อีกจะได้จัดหนักให้เขาแบบครบถ้วนม้วนเดียวจบครับ

โดย: kradookpu เมื่อ: 08 มกราคม 2020, 18:06:37