สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ร้องเรียนมหาวิทยาลัย  (อ่าน 20 ครั้ง)

ผมเรียน คณะศึกษาศาสตร์ ระดับปริญญาโท สาขา บริหารการศึกษา ในปี 2558 ที่ศูนย์ วิทยาลัยการอาชีพชุมแพ จังหวัดขอนแก่น ของมหาวิทยาลัยปทุมธานี ซึ่งมีการเข้าเรียนทุกสัปดาห์ มีครูมาสอนทุกครั้ง ส่งงานทุกครั้ง จนจบการศึกษา ในปีการศึกษา 2560 และได้เข้ารับพระราชทานปริญญาบัตรในปี 2561 หลังจากนั้นได้ส่งเอกสารเพื่อขอ ใบประกอบวิชาชีพผู้บริหารสถานศึกษา โดยแนบเอกสาร ครบถ้วนตามที่ คุรุสภากำหนด แต่ได้ก็ตอบกลับมาจากคุรุสภาพว่า ขาดคุณสมบัติ โดยทางมหาวิทยาลัยยังไม่ส่ง ผลรับรองการเรียนจบให้กับคุรุสภา พอผมไปถามที่มหาวิทยาลัยฯ ก็ไม่มีคนที่จะสามารถตอบคำถามได้อ้างว่าเอาคณะที่ครูเรียนจากศูนย์นี้ไปต่อคิวเป็นลำดับต่อไป ผมก็รอคิดว่าจะได้ในภาคเรียนต่อไป ผมจึงพลาดเอกสอบเพื่อนำไปสอบผู้บริหารสถานศึกษา ในครั้งที่ผ่านมา ตอนนี้ ผ่านมาเกือบ 2 ปีแล้วผมยังไม่สามารถขอใบประกอบวิชาชีพผู้บริหารสถานศึกษาได้เลยเนื่องจากทางมหาวิทยาลัยก็ยังไม่ส่งผลการรับรองการจบจากมหาวิทยาลัยให้กับคุรุสภา ซึ่งทางต้นสังกัดกำลังจะเปิดสอบ ผู้บริหารสถานศึกษา อีกครั้งในเดือนหน้า กระผมจึงขอปรึกษาว่าจะดำเนินการอย่างไร เพื่อให้ได้ใบประกอบวิชาชีพผู้บริหารสถานศึกษา และมีแนวทางอย่างไรในการปฏิบัติ จึงขอเรียนมาเพื่อหาทางแก้ไขเรื่องดังกล่าว ซึ่งตอนนี้มีผู้ที่เรียนรุ่นเดียวกันจำนวน 22 คน ก็ไม่ได้รับเช่นเดียวกัน ผมสามารถร้องเรียนมหาวิทยาลัยได้มั้ยครับ

โดย: นายเขมชาติ ดวงมณี เมื่อ: 21 มกราคม 2020, 12:12:55