สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ปรึกษาด้านกฏหมายแรงงาน  (อ่าน 76 ครั้ง)

ผมเป็นลูกจ้างตามสัญญาจ้าง ให้ไปประจำที่ประเทศลาว ซึ่งสำนักงานบริษัทยังไม่มีในลาวเลย โดยอาศัยลายเส้นบริษัทอื่นอยู่ เข้าไปทำงานในลาว จ.-ศ. ไปเช้าเย็นกลับ ด้วยหนังสือเดินทางพาสปอต  อยู่ประมาณ 3 ปี3เดือน
จนล่าสุด ทางบริษัทได้หยุดการดำเนินการธุระกิจต่อ เมื่อกลางเดือนมกราคม63 ทางบริษัทได้เรียกให้ผมกลับมายังสำนักงานใหญ่กรุงเทพ และมีคำสั่งภายในให้ผมไปรับตำแหน่งงานอื่น พร้อมไปประจำอยู่ต่างจังหวัดซึ่งห่างไกลจากครอบครัว และ ถูกโยกย้ายตำแหน่งงาน โดยไม่แจ้งให้ผมได้รับทราบล่วงหน้า
สุดท้าย ผมไม่มีทางเลือกต้องจำยอมรับตำแหน่งงานใหม่ เพราะยังไม่อยากตกงาน
1.บริษัทจ้างผมทำงาน โดยถูกต้องไหม? ที่ไปทำงานในลาว โดยรายได้ทุกอย่างรับค่าจ้างในไทย อัตราตำแหน่งก็ประจำฝ่ายในสำนักงานใหญ่ที่กรุงเทพ
2.ผมมีสิทธิเรียกร้อง ความเป็นธรรม อะไรได้บ้างครับ  ผมไม่อยากไปประจำต่างจังหวัด เบื้องต้นเจรจากันกับHR.ขอชดเชยจะออกจากเป็นพนักงานบริษัทเขาก็ตอบไม่มีนโยบาย เหมือนโดนบีบอยากให้ผมลาออกทางอ้อม
รบกวนขอคำปรึกษา อธิบายหาทางออกด้วยครับผม ขอบคุณครับ

โดย: สินธุ์ กันฤทธิ์ เมื่อ: 10 มีนาคม 2020, 10:10:19