สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนหมายเรียกข้อหาหลอกให้โอนเงิน  (อ่าน 302 ครั้ง)

สวัสดีค่ะ เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า เราเป็นแม่ค้าขายเบอร์ทองออนไลน์ ขายผ่านเฟสบุ๊ค เราโพสขายปกติ โพสในกลุ่มบ้าง โพสหน้าเฟสบ้าง เมื่อวันที่ 4 ก.พ มีคนทักมาซื้อเบอร์ทองกับเรา ชื่อเฟสว่า เพลิน พรมพันธ์ดี ในทำนองว่า เบอร์ราคาเท่าไร ลุ้นอะไรบ้างพอเราบอกไป เขาก้อจองเบอร์มา 5 เบอร์ แล้วบอกจะให้แฟนโอนเงินมาให้ เราก้อเลขบัญชีไปถ่มว่าลูกค้าชื่ออะไร เขาก้อตอบกับมาว่าชื่อพรม พอตอนเย็น 17:00น. มีเงินเข้าในบัญชี 5,000 บาท เขาทักบอกให้เราดูในบัญชีหน่อยว่าเงินเข้าไหม เขาโอนเงินมาผิดบัญชี ให้โอนกลับคืนไป 4,500บาท และให้หักค่าเบอร์ไว้ 500บาท บอกจะเอาไปจ่ายค่ารถเราก้อโอนคืนไป เวลา 19:30น. ทักมาอีกว่า ขอคืนอีก 500 บอกลูกไม่สบายไม่มีตังกันเลย เดียวพรุ่งนี้เที่ยงโอนมาให้ เราก็โอนคืนไปอีกเพราะไม่ได้คิดอะไร เพราะก้อมีลูกเหมือนกันเข้าใจว่าลูกไม่สบายแล้วไม่มีต้องมันลำบากค่ะ เราคืนเขาไปหมดแต่เป็นอีกบัญชี พอมาวันเสาร์พี่ชายโอนตังมาให้เรา เงินเข้าแต่ในบัญชีเราติดลบเราก็งง ว่าในบัญชีเราติดลบได้ไง เราเข้าไปดูแชทอีกทีเขาบล็อคเราไปแล้ว วันจันทร์ไปธนาคารเพื่อให้เขาตรวจเช็คให้ ธนาคารบอกว่าเหมือนจะโอนลอยมา และเราโอนออกไปจึงทำให้บัญชีเราติดลบ ธนาคารให้เราไปติดต่อที่สาขาที่เปิดบัญชี เมื่อวันที่ 10 ก.พ มีหมายเรียกมาที่บ้าน บอกว่าเราหลอกให้เขาโอนเงินเข้าบัญชีเรา โดยที่เราไม่รู้เรื่องอะไรเลย คนที่แจ้งข้อหาคือพันตำรวจโท รัชพล เราโทรไปถามเขาเราโดนเรื่องอะไร เขาบอกว่า แฮ็กข้อมูลไลน์เขา ทำผิดพรบ.คอมพิเตอร์ และยืมเงินเขามาไม่คืน เราเคลียดทางบ้านเราไม่มีตังกันเลย ไม่รู้จะทำอย่างไร ไม่รู้จะปรึกษาใคร ไม่มีจะจ้างทนาย ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ในกรณีนี้เราต้องทำอย่างไร เรามีหลักฐานในการคุยแชทค่ะ เรายอมรับผิดนะค่ะถ้าจะโดนข้อหาขายเบอร์ทองออนไลน์ แต่เรื่องหลอกให้โอนเงินมาให้เราไม่ได้ทำค่ะ ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ

โดย: 0832522035 เมื่อ: 11 มีนาคม 2020, 10:10:06