สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: คอนโดซื้อตึกแล้วทุบเป็นทางเข้าออก ผนังที่เหลือตอนนี้เป้นบ้านเรา เป็นสิทธิ์ของใคร  (อ่าน 2142 ครั้ง)

คอนโดได้มาซื้อตึกติดริมถนนใหญ่ ไป 3 ห้องกว้าง 12 เมตร แล้วทุบทิ้ง เพื่อใช้เป็นทางเข้าออกของคอนโดที่สร้างอยู่ด้านหลังตึก  และได้ยกเป็นให้เป็นทางสาธารณะ 10 เมตร โดยเหลือไว้ ข้างละ 1 เมตร ซึ้งทางคอนโดแจ้งกับบ้านเรา(ตึกเราซึ่งตอนนี้กลายเป็นห้องมุม) ว่าเขายังถือครองโฉนดที่ดินขนาดกว้าง 1 เมตร ทั้งสองข้างอยู่ เขาจึงมีกรรมสิทธิ์บนผนังตึกบ้านเราฝั่งที่เป้นด้านตึกเดิมของเขา และนำป้ายของคอนโดเขามาติด ด้วย โดยไม่บอกกล่าวใดๆ กับบ้านเราเลย   
1.อยากทราบว่าคำกล่าวอ้างนี้ชอบด้วยกฏหมายไหมค่ะ 
2.ถ้าเราจะปรับปรุงซ่อมแซมบ้านตรงส่วนที่เขานำป้ายมาติด  เรามีสิทฺธิ์บอกกล่าวเขาให้มานำป้ายเขาออกได้ไหมค่ะ

โดย: นางญาณิฐา จินดาทองสกุล เมื่อ: 04 สิงหาคม 2018, 01:01:17