สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ ว่าทางนิติหมู่บ้านมีสิทธิ์ไม่ให้เราเปลี่ยนกันสาดหน้าบ้านเป็นรูปแ  (อ่าน 2728 ครั้ง)

สอบถามหน่อยครับ ว่าทางนิติหมู่บ้านมีสิทธิ์ไม่ให้เราเปลี่ยนกันสาดหน้าบ้านเป็นรูปแบบอื่นไหมครับ
เนื่องจากกันสาดผ้าใบหน้าบ้านมันขาด จะเปลี่ยนเป็นแบบอะคริลิกใส
ซึ่งทางนิติหมู่บ้านแจ้งมาว่าไม่ให้เราเปลี่ยนรูปแบบกันสาดนอกเหนือจากแบบที่นิติกำหนดไว้
ทางนิติแจ้งว่าหากเราฝืนเปลี่ยนไป เขาสามารถแจ้งความดำเนินให้เราต้องรื้อถอนออกได้
เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆว่าข้อกฏหมายกำหนด ให้สิทธิ์นิติหมู่บ้านนี้ด้วยหรอครับ
ขอบคุณครับ

โดย: jasonbkk เมื่อ: 05 สิงหาคม 2018, 14:02:29

เรียน คุณ jasonbkk

ในกรณีของท่าน หมู่บ้านที่มีการจดทะเบียนจัดตั้งเป็นนิติบุคคลหมู่บ้านจัดสรร พระราชบัญญัติการจัดสรรที่ดิน พ.ศ.2543 กำหนดให้ต้องมีข้อบังคับนิติบุคคลหมู่บ้าน การจัดทำข้อบังคับต้องมีรายการที่กำหนดในกฎกระทรวง ซึ่งอย่างน้อยต้องมีรายการดังนี้
1. ชื่อนิติบุคคลหมู่บ้านจัดสรร
2. วัตถุประสงค์
3. ที่ตั้งสำนักงาน
4. ข้อกำหนดเกี่ยวกับจำนวนกรรมการ การเลือกตั้งวาระการดำรงตำแหน่ง การเริม่ดำรงตำแหน่ง การพ้นจากตำแหน่ง และการประชุมของคณะกรรมการหมู่บ้านจัดสรร
      หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม ติดต่อหมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100
                                                                             ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 22 ตุลาคม 2018, 15:03:29