สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: การสืบทรัพย์เจ้าหนี้กรณีค้ำประกัน  (อ่าน 9172 ครั้ง)

รบกวนสอบถามครับ
ผมได้ค้ำประกันรถให้เพื่อน ตอนนี้ผมจะถูกฟ้อง เลยได้คุยไกล่เกลี่ย ชำระหนี้ไป 65000 บาทจากบริษัททวงหนี้ ผมอยากจะสอบถามวิธีการสืบทรัพย์เพราะว่าจะตามให้เพื่อนเอาเงินมาใช้ผมที่ผมจ่ายแทนไป เริ่มจากไหนก่อนนะครับ  ขอบคุณครับ

โดย: สมบูรณ์ ผ่านเมือง เมื่อ: 11 กันยายน 2018, 13:01:31

เรียน คุณสมบูรณ์ ผ่านเมือง

ในกรณีของท่าน มีขั้นตอนจากกรมบังคับคดี ดังนี้
   เมื่อมีการบังคับคดี และศาลมีคำพิพากษาให้จำเลยชำระหนี้ตามคำพิพากษา หากท่านเป็นผู้ค้ำประกัน และลูกหนี้ไม่ชำระหนี้
   เจ้าหนี้ย่อมมีสิทธิบังคับชำระหนี้จากท่านได้ในฐานะผู้ค้ำประกัน เมื่อท่านได้ชำระหนี้แทนลูกหนี้ไปแล้ว ท่านสามารถใช้สิทธิไล่เบี้ย
   เอาเงินจำนวนที่ได้ชำระไปจากลูกหนี้ได้ แต่ทั้งนี้ ท่านจะต้องใช้สิทธิไล่เบี้ยทางศาลโดยการฟ้องร้องคดี เมื่อศาลมีคำพิพากษาให้ชนะคดี
   จึงสามารถขอตั้งหมายบังคับคดีเพื่อสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ และทำการขายทอดตลาด เพื่อนำเงินที่ได้มาชำระหนี้แก่ท่านต่อไป   

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 01 ตุลาคม 2018, 15:03:19