สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: จำนำรถยนต์​  (อ่าน 3101 ครั้ง)

สวัสดีค่ะดิฉันส่งงวดรถยนต์​มาแล้วร่วม2แสนแต่เมื่อเดือนสิงหาคมปี2560ได้เอารถไปจำเอาไว้6หมื่นบาทแล้วไม่มีเงินไปไถ่ออกมาและตอนนี้ค่างวดก็ไม่ได้ส่งธนาคารจะส่งเรื่องฟ้องศาลดิฉันควรทำอย่างไรดีค่ะ

โดย: อารีรัตน์ เมื่อ: 23 กันยายน 2018, 19:07:19

สวัสดีค่ะดิฉันส่งงวดรถยนต์​มาแล้วร่วม2แสนราคารถยนต์​6แสนค่ะแต่เมื่อเดือนสิงหาคมปี2560ได้เอารถไปจำเอาไว้6หมื่นบาทแล้วไม่มีเงินไปไถ่ออกมาและตอนนี้ค่างวดก็ไม่ได้ส่งธนาคารจะส่งเรื่องฟ้องศาลดิฉันควรทำอย่างไรดีค่ะ

โดย: อารีรัตน์ เมื่อ: 23 กันยายน 2018, 19:07:40

เรียน คุณอารีรัตน์

ในกรณีของท่าน เมื่อมีการผิดสัญญาเช่าซื้อรถยนต์ และเจ้าหนี้ได้ยื่นเรื่องฟ้องศาลเพื่อบังคับชำระหนี้ ในฐานะที่ลูกหนี้มีหน้าที่ต้องไปศาลตามหมายนัด กรณีผิดสัญญาเช่าซื้อนั้นเป็นการดำเนินคดีแพ่ง สามารถตกลงเจรจาไกล่เกลี่ยระยะเวลาชำระหนี้ ยอดหนี้กับเจ้าหนี้ได้ ดังนั้น หากธนาคารได้ส่งเรื่องฟ้องศาล ให้ท่านไปศาลตามนัด เพื่อไปเจรจาไกล่เกลี่ยตามสิทธิที่ท่านได้ หากท่านไม่ไปศาลตามนัด จะถือว่าขาดนัดพิจารณา ศาลจะมีคำพิพากษาฝ่ายเดียว
            แต่อย่างไรก็ตาม หากท่านประสงค์จะปรึกษากฎหมาย สามารถติดต่อมาที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 03 ตุลาคม 2018, 15:03:51