สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: การฟ้องรับรองบุตร และเรียกค่าอุปการะ  (อ่าน 3685 ครั้ง)

ขอความอนุเคราะห์เจ้าหน้าที่  ด้วยข้าพเจ้าจะฟ้อง ศาลเยาวชนและครอบครัว กับสามีนอกสมรส โดยจะเป็นคนยื่นฟ้องด้วยตัวเอง เนื่องจากพอมีความเข้าใจในแบบฟอร์มหรือเอกสารของศาลบ้าง
     แต่ติดปัญหา หล่าวคือ การฟ้องข้อหาข้างต้นนั้นต้องระบุทุนทรัพย์หน้าฟ้องหรือไม่
     และแบบพิมพ์หมายเรียกจำเลยใช้แบบใด เพราะคดีแพ่งมีหมายแบบหมาย
   ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ

โดย: Manlika01 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2018, 11:11:54

เรียน คุณ Manlika 01

ในกรณีของท่านการฟ้องร้องในคดีครอบครัว ท่านสามารถใช้แบบฟอร์มหมายเรียกในคดีแพ่งสามัญทั่วไป
 ส่วนกรณีการฟ้องต้องทต้องระบุทุนทรัพย์หน้าฟ้องหรือไม่นั้น ต้องทราบข้อเท็จจริงก่อนว่าท่านจะฟ้องข้อหาอะไร ซึ่งรายละเอียดของท่านยังไม่เพียงพอต่อการพิจารณาให้คำปรึกษา
อย่างไรก็ตาม หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายกับเจ้าหน้าที่เพิ่มเติม ติดต่อที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 11 ตุลาคม 2018, 16:04:04