สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับหมายเรียกค่ะ  (อ่าน 3225 ครั้ง)

เนื่องจากถูกรื้อค้นห้อง​ และถูกลักทรัพย์สินอันมีค่าไป​ มีหลักฐานภาพ​ กล้องวงจร​แต่ต้องรอหมายเรียก​ ต้องรอกี่วันค่ะ​ ป่านี้โจรเอาไปใช้สบาย​ ทั้งๆที่มีหลักฐาน​ พยาน​ กล้องวงจร​ ¥_¥  หนูต้องถูกขู่ทุกวัน​ ขอความเห็นใจด้วยค่ะ​

โดย: พิมพ์ เมื่อ: 15 ตุลาคม 2018, 20:08:49

เรียน คุณพิมพ์

ในกรณีีของท่าน เมื่อมีการแจ้งความร้องทุกข์ เพื่อดำเนินคดีกับผู้ต้อวหาแล้ว ขั้นตอนต่อไป คือการสอบสวนข้อเท็จจริง เพื่อรวบรวมหลักฐานและนำตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษ ซึ่งกฎหมายกำหนดให้พนักงานสอบสวน มีอำนาจในการออกหมายเรียก เพื่อเรียกตัวผู้ต้องหาหรือผู้ต้องสงสัย มาให้ปากคำ เพื่อรวบรวมข้อเท็จจริงได้ ซึ่งในการออกหมายเรียกนี้ ไม่มีกฎหมายบังคับว่าจะต้องดำเนินการออกให้เสร็จสิ้น
ภายในกำหนด เพียงแต่จะต้องมีหลักฐานเพียงพอ ก็จะชี้ให้เห็นว่ามีการกระทำความผิดก็สามารถออกหมายเรียกได้
           ดังนั้น หากท่านเห็นว่ามีหลักฐานเพียงพอและทราบตัวผู้กระทำผิด ท่านสามารถแจ้งต่อพนักงานสอบสวนผู้รับผิดชอบ ให้ดำเนินการออกหมายเรียกโดยเร็ว เพื่อนำตัวบุคคลดังกล่าวมาดำเนินคดีต่อไป
           หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม ติดต่อที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 16 ตุลาคม 2018, 15:03:11