สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ปรึกษายาเสพติด  (อ่าน 3522 ครั้ง)

แฟนดิฉันโดนจับเรื่องยาไอซ์1.2กรัม โดนข้อหาครอบครองเพื่อจำหน่าย คิดเป็นกี่เม็ดค่ะ และอีกข้อหาคือเสพขับ รวมๆจะโดนเท่าไหร่
อายุ19ไม่มีประวัติมาก่อน
ตอนนี้กำลังฝากขัง ยังไม่ตัดสิน
ถ้าเราจะยื่นอุทรสามารถยื่นได้ตอนไหนค่ะ
ตอนนี้ยื่นได้มั้ยหรือรอให้ศาลตัดสินก่อนค่ะ

โดย: ศตพร เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2018, 20:08:34

เรียน คุณศตพร

ในกรณีของท่านการพิจารณาการตัดสินคดีเป็นอำนาจของศาลยุติธรรม ศาลจะมีคำพิพากษาอย่างใดขึ้นอยู่กับพยานหลักฐานประกอบดุลยพินิจ ในคดียาเสพติดนั้นการกำหนดโทษเป็นไปตาม พ.ร.บ.ยาเสพติดให้โทษ และกฎหมายอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับยาเสพติด
ดังนั้น กรณีของท่านขึ้นอยู่คำพิพากษาของศาลเท่านั้น ส่วนการยื่นอุทธรณ์นั้น ต้องยื่นหลังจากที่ศาลชั้นต้นมีคำพิพากษาแล้ว โดยกำหนดระยะเวลาในการยื่น กฎหมายกำหนดให้ยื่นต่อศาลชั้นต้น ภายในกำหนดคือหนึ่งเดือนนับตั้งแต่วันที่ได้อ่านคำพิพากษาหรือคำสั่ง
              หากท่านประสงค์ของรับคำปรึกษากับเจ้าหน้าที่เพิ่มเติม ติดต่อที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2018, 10:10:56