สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: คดีใช้เอกสารราชการปลอม  (อ่าน 3100 ครั้ง)

น้องโดยศาลตัดสินคดีใช้เอกสารปลอม (สวมทะเบียนรถยนต์) ให้จำคุก 3 ปี ไม่รอลงอาญา แต่รับสารภาพ ลดโทษเหลือ 1. 6 ปี อยากทราบว่าโทษรุนแรงถึงกับไม่รอลงอาญาเลยเหรอคะ  ทั้งที่เราขอความปราณีจากศาลว่าน้องมีภาระต้องดูแลแม่ป่วยติดเตียง และยังต้องหาเงินส่งลูกเรียนเพียงคนเดียวด้วย  ทำไมศาลถึงลงโทษโหดขนาดนี้ค่ะ  เห็นมีคดีที่มันรุนแรงกว่านี้ยังให้รอลงอาญาได้เลย  ต่อนี้ศาลให้สิทธิในการยื่นอุทธรณ์ แต่น้องก็ไม่มีเงินจ้างทนายอยู่ดี แล้วยังไม่รู้ว่าถ้ามีทนายแล้ว ศาลจะลดโทษให้ไหม ขอแค่รอลงอาญาก็พอ  ขอคำแนะนำว่าจะขอความช่วยเหลือจากทนายฟรี ๆ ได้ที่ไหนด้วยค่ะ (เคยขอความช่วยเหลือจากทนายอาสา เขาก็เรียกเงินค่ะ)

โดย: aaa เมื่อ: 13 ตุลาคม 2021, 12:12:32