สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โอนเงินเข้าบัญชีบุคคลอื่น กลัวว่าจะเป็นบัญชีไม่ดี  (อ่าน 3208 ครั้ง)

สวัสดีครับ  ผมได้เล่นโปรแกรมแชท/นัดเดทหาคู่อันหนึ่งในโทรศัพท์   พอดีได้คุยกับคนคนนึงรู้สึกถูกชะตา  จากนั้นเค้าบอกว่าสั่งของกับรุ่นพี่  รุ่นพี่มาทวงเงิน  เงินไม่พอขาด300บาท   ผมเลยโอนไปให้เพราะคิดว่าช่วยเหลือ  เงินจำนวนไม่มาก   หลังจากโอนแล้วรู้สึกกลัวว่าบัญชีปลายทางจะเป็นบุคคลที่กระทำผิดกฏหมายเช่น การพนัน  ยาเสพติด  หากเป็นอย่างนั้น  ผมจะมีความผิดมั้ยครับ   ผมไม่รู้จัก ไม่เคยเจอ  แค่อยากช่วยเฉยๆ   ลืมคิดถึงเรื่องนี้ไปเลย   ตอนนี้เครียดมากครับ

โดย: artart เมื่อ: 01 ธันวาคม 2018, 22:10:51

เรียน  คุณ artart

ในกรณีของท่าน การที่ท่านได้โอนเงินไปโดยสุจริตจะเป็นหมายเลขบัญชีของบุคคลที่กระทำผิดกฎหมายหรือไม่นั้น
ท่านสามารถแจ้งเบาะแสแก่เจ้าหน้าที่ตำรวจหรือพนักงานฝ่ายปกครองที่มีอำนาจให้ทำการตรวจสอบได้
               ส่วนกรณีที่ท่านเห็นว่า ท่านจะมีส่วนร่วมกับการกระทำผิดหรือไม่นั้น หากท่านไม่มีส่วนรู้เห็นกับการกระทำความผิด
และไม่มีเจตนาโอนเงินไป เพื่อให้บุคคลใด เพื่อกระทำความผิดแล้ว ท่านย่อมไม่มีความผิดตามกฎหมาย
               หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม ติดต่อที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 04 ธันวาคม 2018, 10:10:29