สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ถูกบังคับให้ตัดถนนเพิ่ม โดยไม่มีการพิสูตรจากสำนักงานที่ดิน  (อ่าน 4044 ครั้ง)

ก่อนอื่นผมขอท้าวความก่อนน่ะครับ  มันเป็นคดีเกี่ยวกับพี่น้องกัน เรื่องที่ดินมรดก เนื่องจากบิดาผม นายบุญชัย เชาวนพูนผล ได้ถูก นายศักดิ์ชัย เชาวนพูนผล ฟ้อง เรื่องถนน เข้าสู่ที่ดิน ซึ่งแต่เดิม ได้มีการตกลงทำถนนเข้าสู่ที่ดินของพี่น้อง ตลอดระยะทาง ความกว้าง 4 เมตร ซึ่งก่อนที่จะมีการแบ่งทรัพย์สินกัน ได้ตกลงเรื่องถนนกันก่อนที่จะมีการแบ่งแยกทรัพย์สิน ในจำนวน พี่น้อง ที่มีการแบ่งทรัพย์สิน จำนวน 5 คน บิดาผมได้ที่ดินเศษ ที่เหลือแบ่งจากพี่น้องคนอื่น จำนวน 2 แปลงมีทั้งด้านหน้า และ ด้านหลัง แต่ทั้ง2 แปลงก็ติดถนนของส่วนกลาง โดยตอนแบ่งที่ดินนั้น บิดาผมเป็นคนทำรายละเอียด และให้พี่น้องคนอื่นเอาชื่อมาร่วมใส่และช่วยจ่ายค่ารางวัด แต่พี่น้องคนอื่นเห็นว่า เป็นถนนส่วนกลาง จึงไม่มีใครมาร่วมสักคน สรุป ค่าใช้จ่ายทั้งหมด บิดาผมจึงรับผิดชอบแต่เพียงผู้เ้ดียว ซึ่งใช้ถนนมาตั้งแต่ ปี 2519 แล้ว ไม่เคยมีปัญหาใดๆ ในส่วนค่าบำรุงรักษา บิดาผมร่วมกับพี่น้องบางคนออก แต่นายศักดิ์ชัย ไม่เคยร่วมในการบำรุงรักษาถนนเลย ข้อนี้ ทางผมไม่เคยใส่ใจ  จนมาอยู่ช่วงหนึ่ง เมื่อ10 ปีก่อน นายศักดิ์ชัย เป็นตัวตั้งตัวตีในการที่จะขยายถนน ได้ทำการตกลงกันปากเปล่าระหว่างพี่น้อง ให้มีการขยายถนนเพิ่ม โดยให้ทางบิดาผมขยายถนนด้านหน้าออก 2 เมตร และ ให้ขยับถนนออกด้านใน 2 เมตร ส่วนนายศักดิ์ชัย จะชดเชยถนนคืนให้ในส่วนของนายศักดิ์ชัย ซึ่งก่ใช้ร่วมกันมาด้วยดีตลอด ตลอดที่เปิดใช้ถนน บิดาผมไม่เคยปิดกั้น หรือขัดขวางใดๆ ที่จะนำความเจริญเข้าสู่ที่ดินของพี่น้อง และนี่คือ ที่มาของการฟ้องร้อง

โดย: ณัฏฐ์ปุรัสกร เชาวนพูนผล เมื่อ: 10 มิถุนายน 2017, 06:06:42

เรียน  คุณณัฏฐ์ปุรัสกร

ในกรณีของท่านเรื่องการขยายถนนนั้นเป็นข้อตกลงของท่านกับทางคนอื่นๆ ไม่ได้มีผลบังคับทางกฎหมาย
หากท่านไม่ปฎิบัติตามและท่านมีความประสงค์จะทำให้ถูกต้องตามกฎหมาย ควรนำเอาเอกสารที่ดิน
ไปติดต่อสำนักงานที่ดินที่พิพาทตั้งอยู่ ท่านจะได้รับคำแนะนำจากเจ้าพนักงานที่ดิน
                 หากท่านประสงค์จะปรึกษากฎหมายกับเจ้าหน้าที่ของศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม
ท่านสามารถโทรศัพท์ม่ที่เบอร์ : 02-141-5100
หรือ ทาง Facebook ศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม
                                                                                  ขอบคุณค่ะ ^^

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 14 มิถุนายน 2017, 14:02:35