สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ผู้อื่นเอารถยนต์ไปขับ แล้วโดนกล้องจับความเร็วเกินกำหนด ต่อมามีใบสั่งขับรถเร็วส่ง  (อ่าน 2959 ครั้ง)

เนื่องจากผมได้ให้รถยนต์กับญาติไปเมื่อหลายปีก่อน แต่ความเป็นเจ้าของรถ ทะเบียนรถ ยังเป็นของผม ไม่ได้โอนกรรมสิทธิ์ใดๆให้ญาติ  ต่อมามีใบสั่งขับรถเร็วส่งมาที่บ้านของผม โดยโดนกล้องจับขับรถความเร็วเกินกำหนด แต่ผู้ที่เอารถไปขับไม่รับผิดชอบไปจ่ายค่าปรับ และไม่สามารถติดต่อญาติ ที่เอารถคันนี้ไปใช้ได้ จะสามารถดำเนินการทางกฎหมายได้อย่างไรบ้างครับ (ผมไม่มีความประสงค์ที่จะเอารถคืน)

หากในอนาคตมีเหตุกับรถคันนี้ที่ผิดกฎหมายร้ายแรงเช่น รถชนทำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ เสียชีวิต หรือทรัพย์สินเสียหาย จะแก้ไขป้องกันปัญหานี้ได้อย่างไร เพราะผมไม่ได้เกี่ยวข้องเป็นผู้ขับขี่รถคันนี้เลย

ขอบคุณครับ

โดย: suvarnv เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 23:11:24

เรียน  คุณ suvarnv

ในกรณีของท่าน ในฐานะที่ท่านมีชื่อเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ในรถยนต์คันดังกล่าว เมื่อมีความเสียหายเกิดขึ้นท่านจะต้องรับผิดชอบ
ในความเสียหายนั้น หากท่านเกรงว่าจะเกิดความเสียหายขึ้นในอนาคต ท่านควรแจ้งความเพื่อติดตามรถคืน
และดำเนินการโอนกรรมสิทธิ์ให้ญาติหรือบุคคลใดก็ได้ แต่กรณีหากเกิดอุบัติเหตุรถชน บุคคลผู้ครอบครองรถยนต์ขณะเกิดเหตุจะต้องมีความผิด
ซึ่งจะต้องรับผิดชอบหากมีความเสียหายเกิดขึ้น
             อย่างไรก็ตาม หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม ติดต่อได้ที่หมายเลยโทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณคะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 10 มกราคม 2019, 15:03:36