สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: บัตรประชาชน  (อ่าน 22 ครั้ง)

ขอคำปรึกษาเรื่องบัตรประชาชนค่ะ เรื่องมีอยู่ว่าพี่ชายแฟนหายออกจากบ้านไปหลายปี เพราะมีอาการทางจิต หลังจากกลับมาก็ประสบอุบัติเหตุรถชนเข้ารพ.แต่ไม่มีบัตรปชช.แต่พอไปขอคัดเสาเนากับพบว่าถูกสวมบัตรแต่คนที่สวมเสียชีวิตแล้วซึ่งเป็นพี่ชายแท้ๆต่อมาได้ติดต่อขอทำบัตรใหม่ที่เทศบาลทางเทศบาลให้นำหลักฐานพร้อมบุคคลรับรองมายืนยันตัวตนแต่ผ่านไปสองปีแล้วไม่ยอมทำอะไรให้เลยติดต่อไปก็บอกว่าให้รอ ไม่รู้จะทำยังไงดีเพราะเสียสิทธิหลายอย่างมาก เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยคะ

โดย: จีระนันท์ โพธิวรรณ เมื่อ: 09 มกราคม 2019, 14:02:38

เรียน  คุณจีระนันท์ โพธิวรรณ

ในกรณีดังกล่าว หากท่านเห็นว่าระยะเวลาดำเนินการนั้นล่าช้า และทำให้ท่านเสียสิทธิต่างๆ
ท่านสามารถติดต่อสอบถามไปยังผู้บังคับบัญชาของหน่วยงานหรือเทศบาลโดยตรง ให้ชี้แจงถึงเหตุที่ทำให้ล่าช้า
หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมาย ติดต่อหมายเลขโทรศัพท์  02-141-5100
                                                                     ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 11 มกราคม 2019, 10:10:41