สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: แจ้งข้อหาหมิ่นประมาท  (อ่าน 87 ครั้ง)

สวัสดีค่ะปัจจุบันทำงานเป็นลูกจ้างอยู่ศาล ได้เห็นบุคคลหนึ่ง โพสต์ประจานบุคคลอื่น จุงได้เข้าไปตักเตือน แนะนำ กลับโดนบุคคลนั้นโพสต์ประจานต่อในเพจศาลต้นสังกัด ทำให้เกิดความเสียหาย เพราะมีการชักชวนเพื่อนเข้ามาแสดงความคิดเห็นเพิ่มอีก

ในฐานะที่เป็นลูกจ้างของรัฐ สามารถดำเนินการได้หรือไหมคะ

โดย: Thissanawadee เมื่อ: 12 มกราคม 2019, 00:12:01

เรียน คุณ Thissanawadee

ในกรณีดังกล่าว หากถูกโพสประจานใส่ความให้เสียชื่อเสียงลงเฟสบุ๊คหรือสื่อสาธารณะ ทำให้ได้รับความเสียหาย เป็นความผิดฐานหมิ่นประมาท แนะนำให้นำเอกสาร หลักฐานทั้งหมด ไปแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจในพื้นที่ เพื่อดำเนินคดีฐานหมิ่นประมาทต่อไป
                หากประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติมติดต่อที่หมายเลขโทรศัพท์  02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 21 มกราคม 2019, 15:03:59