สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: สิทธิการครอบครองที่ดินในกรณีเจ้าของที่อนุญาตให้อาศัยโดยไม่มีเอกสารยืนยัน  (อ่าน 2918 ครั้ง)

ขอสอบถามค่ะ เรื่องสิทธิการครอบครองที่ดินของเจ้าของค่ะ
เราอนุญาตให้ญาติเข้าอยู่ในที่ดินของเราเฉยๆ ไม่มีเอกสารให้เช่า หรือแสดงสิทธิอยู่อาศัย
ถ้าผ่านไป 10 ปีผู้อาศัยหรือทายาทสามารถขอครอบครองที่ดินโดยปรปักษ์ได้หรือไม่คะ ถ้าเราเป็นผู้เสียภาษีโรงเรือนและที่ดินเองในทุกปี
ขอบพระคุณค่ะ

โดย: สิริลักษณ์ ฤกษ์ปกรณ์ เมื่อ: 16 มกราคม 2019, 13:01:25

เรียน    คุณสิริลักษณ์ ฤกษ์ปกรณ์

ในกรณีของท่าน การที่ท่านเสียภาษีโรงเรือนและที่ดินเองในทุกๆ ปีนั้น แสดงว่าท่านพร้อมที่จะที่ดินนั้นทำประโยชน์อยู่
การที่ญาติมาอยู่ในที่ดินของท่าน โดยสิทธิอาศัยแม้มากกว่า 10 ปี ก็อ้างครอบครองปรปักษ์ในที่ดินดังกล่าวไม่ได้
จนกว่าจะมีเจตนาครอบครองเป็นของตนเอง ประกาศว่าที่ดินนั้นเป็นของตน เป็นผู้เสียภาษีโรงเรือนเและที่ดินเอง
              หากประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม ติดต่อที่หมายเลขโทรศัพท์  02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 28 มกราคม 2019, 11:11:33