สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: เจอด่าประจานแบบนี้บนFacebook ทำอย่างไรได้บ้างคะ?  (อ่าน 11700 ครั้ง)

พอดีไปซื้อเสื้อมาจากเพจๆหนึ่ง แล้วเค้าส่งเลขบัญชีมาให้โอนเงินช่วงบ่ายวันเสาร์ แต่ทางเราทำงาน เลิกดึก ซึ่งเงินอยู่ในธ. ไม่มีATM ต้องไปธ.เพื่อถอนและโอนอีกที
     พอมาเช้าวันอาทิตย์ มาเจอโพสต์ที่เค้าด่าประจานลงในเพจหลายๆเพจว่า
" ไอเหี้_ , ไอ้สถุน , ไม่มีปัญญาจ่าย , ดูไว้นะไอ้นี่ (Tagเฟสบุ๊คเรา) อย่าไปซื้อขายกะมัน "
พร้อมลงรูปเรา รูปหน้าเฟสเราอีกด้วย
แบบนี้เราสามารถทำอะไรได้ไหมคะ? เราก็ขายของในเพจอยู่เหมือนกัน ใครมาเห็นคงดูไม่ดีค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

โดย: Wissanee เมื่อ: 27 มกราคม 2019, 11:11:21

เรียน   คุณ Wissanee

ในกรณีดังกล่าวอาจเข้าข่ายความผิดฐานหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณา ซึ่งเป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา ม.326
ในความผิดฐานดังกล่าว มีทั้งโทษปรับและจำคุก และอาจเป็นความผิดตาม พ.ร.บ.ว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์
ซึ่งในขั้นแรก ท่านจะต้องนำหลักฐานไปแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อให้ดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น
หากปรากฏว่าเป็นความผิด จะมีการดำเนินการตามกฎหมายต่อไป
             อย่างไรก็ตาม หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม สามารถโทรศัพท์ได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณคะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 30 มกราคม 2019, 15:03:56