สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: เลิกจ้างไม่เป็นธรรม ให้เขียนใบลาออกโดยไม่เต็มใจร้องเรียนได้ไหมคะ  (อ่าน 233 ครั้ง)

เพื่อนถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมค่ะ   
นายจ้างเจตนาไม่จ่ายค่าชดเชย โดยไม่มีหนังสือตักเตือน แจ้งว่าผิดที่นำรถไปจอดฝากไว้ที่ทำงานในวันหยุดยามวิกาล(ประมาณ19.00น.)
บริษัทฯไม่ได้เสียหายใดๆ นายจ้างให้รับผิดชอบโดยเขียนใบลาออกมีผลทันที และรับปากจะโอนเงินช่วยเหลือให้ไม่มีกำหนดไม่ทราบจำนวนเงินค่ะ
ความเดือดร้อนที่ได้รับ
1.ภาระลูก 2 คน
2.ภาระผ่อนรถ
3.ภาระผ่อนแฟลตที่พักอาศัย
4.ค่าใช้จ่ายช่วงหางานใหม่
หมายเหตุ:เพื่อนเป็นคุณพ่อเลี้ยงเดี่ยวค่ะ

คำถามค่ะ
1.กรณีเขียนใบลาออกโดยไม่เต็มใจ สามารถร้องเรียนเรียกค่าชดเชยตามที่กฏหมายกำหนดได้หรือไม่ อายุงาน 2 ปี
2.หากได้ขั้นตอนต้องทำอย่างไรบ้าง และต้องร้องเรียนที่ไหนอย่างไรคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

โดย: วันเพ็ญ เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2019, 03:03:32

เรียน  คุณวันเพ็ญ

ในกรณีดังกล่าว หากลูกจ้างจะได้ค่าชดเชยตามกฎหมายได้นั้น จะต้องเป็นกรณีที่นายจ้างได้ทำการเลิกจ้างลูกจ้างคนนั้น นายจ้างจะไม่ให้ลูกจ้างทำงานต่อไป และไม่จ่ายค่าจ้างไม่ว่ากรณีใด ทั้งนี้ลูกจ้างจะต้องไม่เป็นผู้ประพฤติผิดหรือทุจริตหรือก่อให้เกิดความเสียหาย ในทางข้างต้นแก่นายจ้างอันเป็นเหตุให้มีการบอกเลิกสัญญา จากกรณีนี้นายจ้างให้เขียนใบลาออก โดยที่ท่านเห็นว่าเป็นการบีบบังคับและไม่สมัครใจเช่นนี้ ถือเป็นการที่นายจ้างมีเจตนาที่จะเลิกจ้างแก่ท่าน ท่านย่อมมีสิทธิในการรับค่าชดเชยจากการบอกเลิกสัญญาได้ เว้นแต่ท่านจะเป็นผู้กระทำความผิดจนเป็นเหตุให้นายจ้างบอกเลิกสัญญาดังกล่าว
               หากท่านประสงค์ที่จะทราบขั้นตอนที่จะใช้สิทธิเรียกร้องสามารถติดต่อได้ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองสวัสดิภาพแรงงานประจำจังหวัดได้โดยตรง

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2019, 14:02:59