สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนรถชน  (อ่าน 215 ครั้ง)

สวัสดีค่ะ พอดีดิฉันถูกรถชนประมาน4เดือนแล้วอาการสาหัส เลือดคลั่งในสมองกระโหลกร้าว ใบรับรองแพทย์ให้พัก21วัน กว่าจะหายดีแทบแย่ค่ะ ตอนนี้หายดีแล้วค่ะ แล้วได้เจรจากับคู่กรณีหลายครั้งแล้วยังตกลงกันไม่ได้ ตอนนี้คู่ความไม่ยอมจ่ายค่าสินไหมตามที่ตกลงกันไว้ ตอนนี้กำลังทำเรื่องฟ้องศาล ดิฉันควรทำยังไงบ้างคะ

โดย: ตติยา ทุมนิมิตร เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2019, 16:04:42

เรียน คุณตติยา

กรณีดังกล่าวหากท่านและคู่กรณีได้มีการเจรจากันแล้วไม่สามารถที่จะตกลงกันได้ ท่านจะต้องใช้วิธีการทางศาล ซึ่งจะต้องแจ้งความต่อเจ้าพนักงานตำรวจ ทางเจ้าพนักงานตำรวจจะดำเนินการไปตามขั้นตอนทางกฎหมาย ในเรื่องค่าเสียหายท่านย่อมเรียกไปพร้อมกับการฟ้องคดีทางอาญา แต่อย่างไรก็ตามท่านอาจจะฟ้องเรียกเฉพาะค่าเสียหายในทางแพ่งกรณีละเมิดย่อมได้ การดำเนินคดีทางแพ่ง ท่านจะต้องติดต่อทนายความเพื่อดำเนินการต่อ ทั้งนี้หากได้มีการแจ้งความเป็นคดีอาญาแล้ว ท่านสามารถยื่นคำขอรับเงินเยียวยากับทางสำนักงานช่วยเหลือทางการเงินแก่ผู้เสียหายฯ (สชง.) ได้ โดยมายื่นภายในกำหนดเวลาภายใน 1 ปี นับแต่วันเกิดเหตุ โดยมายื่นภายในกำหนดเวลาภายใน 1 ปี นับแต่วันเกิดเหตุ อย่างไรก็ตาม หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม ติดต่อที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-1415100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2019, 15:03:57