สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ขอคำปรึกษา  (อ่าน 2180 ครั้ง)

รบกวนสอบถามกรณีค้ำประกันเงินกู้ธนาคารออมสินให้บุคลอื่นต่อมาผู้กู้ไม่ชำระและได้ไกล่เกลี่ยบนศาลไปแล้ว.ต่อมา ผู้กู้ไม่ชำระเงินตามที่ศาลกำหนด. ในฐานะผู้ค้ำสามารถทำอะไรได้บ้างก่อนที่ธนาคารจะสืบทรัพย์ผู้ค้ำ. ขอบคุณค่ะ

โดย: นงค์ลักษณ์ เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2019, 08:08:26

เรียน  คุณนงค์ลักษณ์

ในกรณีดังกล่าว หากลูกหนี้มีทรัพย์ที่เจ้าหนี้สามารถที่จะบังคับคดีได้ ผู้ค้ำประกันสามารถที่จะร้องขอให้เจ้าหนี้บังคับคดีเอากับทรัพย์ของลูกหนี้ก่อน แต่หากผู้ค้ำประกันถูกบังคับคดี ได้ชำระหนี้แล้ว ย่อมมีสิทธิที่จะไล่เบี้ยเงินที่ได้ชำระไปจากลูกหนี้ได้
              อย่างไรก็ตามหากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม
สามารถติดต่อมาปรึกษากับเจ้าหน้าที่ได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2019, 15:03:31