สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โพสประจานลูกหนี้ และว่ากล่าวด้วยความจริง ไม่มีข้อความหยาบคาย  (อ่าน 15208 ครั้ง)

ลูกหนี้เป็นหนี้จริง แถมด้วยเล่นการพนันบนเว็บด้วยอายุที่ต่ำกว่า 20 ปีบริบูรณ์ และได้กู้ยืมจากเจ้าหนี้เป็นจำนวนถึง 30 ราย รวมเป็นเงิน 5 หมื่นกว่าบาท และตอนนี้ยังจ่ายไม่หมด แต่เจ้าหนี้ได้ทำการโพสประจานด้วยอารมณ์ แต่ไม่ได้ใช้ข้อความหยาบคาย ด่าทอ ลูกหนี้ในลักษณะเชิงเหยียดหยามหรืออะไร และลูกหนี้ได้ทำการทักมาขอให้ลบ และจะไม่เอาเรื่อง แต่หลังจากที่ลบ ลูกหนี้ได้ทำการปริ้นท์เอาโพสที่ถูกประจาน เพื่อที่จะเอาไปแจ้งทนาย ทางนี้เลยได้ทำการรวบรวมหลักฐานจากเจ้าหนี้ทั้งหมดเอาไว้ เพื่อไปใช้ในกรณีที่ลูกหนี้ฟ้องจริงๆ อยากทราบว่า พอจะมีทางแก้ได้ไหมครับ? หรือมีทางออกอย่างไร และในกรณีโดนฟ้องจริงๆ จะมีโอกาสชนะหรือไม่? เนื่องจากที่โพสประจาน คือเรื่องจริงทุกประการ และไม่ได้มีถ้อยคำด่า ทอ ในเชิงเหยียดหยามเลย ยังไงก็ช่วยชี้แจงหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

โดย: PrezyCrow เมื่อ: 01 มีนาคม 2019, 05:05:11

เรียน   คุณ PrezyCrow

ในกรณีดังกล่าวหากมีการฟ้องร้องดำเนินคดี ท่านสามารถนำพยานหลักฐานที่มีเข้าต่อสู้ในชั้นพิจารณาของศาลได้
ศาลจะมีคำสั่งหรือมีคำพิพากษาเช่นใน ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของศาลนั้น แต่ความผิดอาญาฐานหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณา
ตามประมวลอาญามาตรา 328 บัญญัติโทษไว้ให้จำคุกไม่เกิน 2 ปี และไม่ปรับไม่เกิน 200,000 บาท
            อย่างไรก็ตามหากท่านประสงคืปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม ติดต่อที่หมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 05 มีนาคม 2019, 15:03:12