สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ปรึกษากฎหมาย หน่อยครับ  (อ่าน 2408 ครั้ง)

สวัสดีครับ ผมจะปรึกษาเรื่องกฎหมาย ผมได้อาสาขับรถหนึ่งคันหลังซ่อมเสร็จจึงนำรถไปทดลองขับ โดยมีเจ้าของรถนั่งไปด้วย แต่ระหว่างทางเกิดหลบรถคันอื่นที่สวนเลนมาจึงเสียหลักพุ่งชนเสาร์ไฟ

ต่อมาผมได้ติดต่อและตกลงกับเจ้าของรถโดย ผมออกค่าใช้จ่าย 70% เขาออก 30% ตกลง นำรถเข้าอู่ซ่อม ผมจึงวางเงินก้อนที่ผมต้องรับผิดชอบกับตัวรถไป เพื่อให้อู่ซ่อมดำเนินการ ในส่วนนั้น เมื่อ ศุกร์ ที่ 9 ก.พ. 2561 จนมาถึงปัจจุบัน เจ้าของอู่ไม่สามารถติดตอได้เนื้องจาก หนี ที่ผ่านมา รถยังไม่ได้ดำเนินการซ่อมใดๆ //

ผมอยากถามว่า ผมต้องทำอย่างไรครับขั้นแรก เดินไปแจ้งความพร้อมหลักฐานการโอน จากธนาคาร หรือมีวิธีอื่นไหมครับที่จะเอาผิด เจ้าของอู่ ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้ครับ อีกอย่างทุนทรัพย์ก็ไม่หนาพอที่จะจ้างทนาย

โดย: snailbusa เมื่อ: 11 มีนาคม 2019, 18:06:24

เรียน  คุณ snailbusa

ในกรณีดังกล่าวให้ท่านดำเนินการแจ้งความกับพนักงานสอบสวน โดยให้ท่านนำพยานหลักฐาน เอกสารการแจ้งโอนเงิน
ไปประกอบการแจ้งความ เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดำเนินการตามอำนาจหน้าที่ต่อไป
                  หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม ติดต่อหมายเลขโทรศัพท์  02-141-5100

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 12 มีนาคม 2019, 14:02:28