สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนอายัดบ้านเพราะค้ำประกันรถยนต์  (อ่าน 22866 ครั้ง)

สวัสดีครับ
ผมมีเรื่องปรึกษา เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ค้ำประกันรถยนต์ให้กับคนข้างบ้านกับบริษัทรถยนต์แห่งหนึ่ง
1 ปีผ่านไป รถยนต์เค้าหาย และทราบว่าประกันชั้น 1 ขาด จึงจะต้องชดใช้ค่าเสียหายให้กับบริษัทรถ
แต่ปรากฏว่า ผู้เช่าซื้อเค้าไม่มีการชำระเงิน หรือเข้าไปเคลียร์หรือปรับโครงสร้างกับเจ้าหนี้เลย
จนครบ 5 ปี ได้มีหมายศาลมาติดหน้าบ้านว่าบ้านผมโดนอายัดเรียบร้อยแล้วและกำลังจะโดนขายทอดตลาด
ส่วนลูกหนี้ข้างบ้านที่เค้ามีทรัพย์สินอยู่ เราได้ไปสืบที่ที่ดินได้ทำการขายทรัพย์สินตัวเอง (บ้าน 2 หลัง) เป็นที่เรียบร้อยแล้วในระหว่างฟ้อง
และปัจจุบันเค้าก็มีที่ดินเปล่าอีก 1 ไร่ แต่ลูกหนี้เค้าได้ขายฝากไว้กับนายทุนแต่ยังไม่หมดสัญญาขายฝาก ซึ่งทางเราก็หาข้อมูลไปให้บริษัทรถยนต์
คำถาม
1. บริษัทสามารถเปลี่ยนทรัพย์สินที่จะอายัดเป็นของลูกหนี้เค้าโดยตรงแทน โดยไถ่ถอนบ้านคนค้ำประกันออกมา
2. เราสามารถฟ้องบริษัทรถได้มั้ยว่าเค้าไม่สืบทรัพย์ของลูกหนี้โดยตรงของเค้าเอง มายึดคนค้ำประกันก่อน
3. บ้านผมที่โดนอายัด ยังติดแบงค์อยู่เลย ซึ่งส่วนนึงเป็นสินสมรถของภรรยา เราสามารถกันสินสมรถได้เท่าไหร่ และได้ตอนใหนหากมีการขายทอดตลาด
ผมรู้สึกว่าผมไม่ได้รับความเป็นธรรม ทำไมบริษัทรถถึงไม่มีการสืบทรัพย์สินของลูกหนี้โดยตรงก่อน
หากยึดบ้านผมไปแล้ว ผมคงไม่ได้อะไรจากลูกหนี้คนที่ซื้อรถ ซึ่งเค้ามีชีวิตที่สุขสบาย ส่วนผมบ้านหลังนี้หามาทั้งชีวิต กลับต้องโดนยึดทรัพย์ไป
ทั้งที่เจ้าของหนี้เองยังคงมีเงิน มีบ้านที่โอนเป็นชื่อของคนอื่น รบกวนแนะนำด้วยเถอะครับ
ตอนนี้ผมกลุ้มใจมาก ผมและครอบครัวจะอยู่ยังไง ให้ผมผ่อนให้บริษัทรถผมคงไม่มีปัญญา และต้องมาผ่อนบ้านตัวเองอีก
หากขายทอดตลาดแล้วก็ไม่มีที่อยู่

โดย: Wachira Suebsui เมื่อ: 29 มิถุนายน 2017, 19:07:11

เรียน คุณ Wachira Suebsui

1 ตามกฎหมายปกติผู้ค้ำฯ รับผิดเสมือนลูกหนี้ ในตอนที่มีการสืบทรัพย์ของลูกหนี้ ทางเจ้าหนี้อาจจะตรวจแล้วไม่พบจึงมายึดทรัพย์ผู้ค้ำประกันแทน แต่ภายหลังผู้เช่าซื้อได้ทรัพย์มาทีหลัง เจ้าหนี้จึงตรวจไม่พบ แนะนำให้ติดต่อฝ่ายกฎหมายของบริษัทลิสซิ่งที่ดูแลเรื่องของคุณ เพื่อสอบถาม
                   2 ต้องถามว่าทางคุณทราบได้อย่างไรว่าทางบริษัทฯ ไม่สืบทรัพย์ของผู้เช่าซื้อ
                   3 ในกรณีบ้านเป็นสินสมรส คู่สมรสสามารถร้องขอกันส่วนของตนได้กึ่งหนึ่ง โดยยื่นคำร้องก่อนขายทอดตลาด
หากท่านมีข้อสงสัย หรือปรึกษากฎหมายกับเจ้าหน้าที่ ติดต่อได้ที่เบอร์โทรศัพท์ 0-2141-5100

ขอบคุณค่ะ...

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2017, 15:03:02