สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: การขอถอนอายัดเงินเดือนสามารถทำได้หรือไม่  (อ่าน 5264 ครั้ง)

สวัสดีครับ
ผมมีปัญหาปรึกษาเรื่องการค้ำประกันการทำงานของเพื่อนครับ
ปัจจุบันนี้ผมโดนอายัดเงินเดือนเนื่องจากการค้ำประกันการทำงานของเพื่อนซื่งโดนข้อหายักยอกทรัพย์ของบริษัทแห่งหนึ่ง
เป็นจำนวนเงินที่ฟ้องตามหนี้ของหมายบังคับคดีอยู่ที่ 276,863บาท ตั้งแต่วันที่ 20/7/2548 ซึ่งรวมถึงทุกวันนี้เป็นเวลาเกือบ 14ปีแล้ว
แต่จำนวนหนี้ที่เหลือมันเพิ่มขึ้นตามดอกเบี้ยที่ระบุบไว้ ทั้งนี้ผมได้ทำการพูดคุยเกี่ยวกับการขอยกเลิกการอายัดเงินเดือนในแต่ละเดือนกับทาง บริษัทของ
ต้นสังกัดและแต่ไม่ได้รับความเห็นใจเลย เพราะจำนวนเงินที่หักมาตลอดลองคำนวนดูแล้วว่าเกินจากเงินต้นไปจำนวนหลายแสนบาทแล้ว
ซึ่งผมยอมรับคำตัดสินของศาลนะครับ แต่พอจะมีวิธีไหนในทางของกฎหมายที่จะพอบรรเทาความยากลำบากจากหนี้ก้อนนี้ได้บาง
เนื่องจากภาระทางครอบครัวก็เพื่มขึ้นทุกวัน
   สุดท้ายนี้จึงอยากปรึกษาทางผู้รู้เรื่องนี้หรือผู้ที่มีประสบการณ์เรื่องนี้ครับ….ตอนนี้ลำบากจริงๆครับ
                                                                                                 ด้วยความเคารพ
                                                                                                 ขอบคุณมากครับ

โดย: Mr.Nantasak Tinbua เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 10:10:49

เรียน   คุณ  Mr.Nantasak Tinbua

ในกรณีดังกล่าวท่านสามารถขอไกล่เกลี่ยหนี้ในชั้นบังคับคดีได้ ท่านสามารถแจ้งความประสงค์ในการขอไกล่เกลี่ย
ไปยังกรมบังคับคดี และท่านสามารถปรึกษาและขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่หมายเลขโทรศัพท์  02-881-4999

ขอบคุณคะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 09 เมษายน 2019, 10:10:47