สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: การกู้ยืมเงิน  (อ่าน 2310 ครั้ง)

ลูกสาวของน้าดิฉัน..มีศักดิ์เป็นพี่สาวค่ะ ได้มาทำการยืมเงินเเม่ดิฉัน เเม่ของดิฉันจึงเอาที่ไปจำนองทาง ธ.ก.ส ค่ะ ซึ่งทางพี่สาวได้เอาเงินไปเป็นจำนวน 900000 กว่าบาท ค่ะ ซึ่งตอนเเรกบอกว่าขอเวลาปีเดียวจะไปเอาออกให้ เเต่นี้เลยมาจะ5ปี แล้ว ซึ่งทางเเม่ของดิฉันก็เพิ่งจะมาบอกค่ะ ทางเเม่ของดิฉันก็ไม่มีความรู้อะไรมาก ได้ยินเเต่เเม่บอกว่าพี่สาวน่ะหลอกให้เอาที่ไปจำนอง ดิฉันก็สงสารเเม่ค่ะ เพราะไม่รู้ว่าจะเอาเงินที่ไหนไปไถ่ถอนออก ดอกเบี้ยทางนั้นก็ไม่ส่งเลยต้องมาตกที่เเม่ของดิฉันค่ะ แบบนี้ทำยังไงได้คะ

โดย: tookkykitty เมื่อ: 09 เมษายน 2019, 17:05:06

เรียน  คุณtookkykitty

ในกรณีดังกล่าว การกู้ยืมเงินดังกล่าวนั้น ได้มีการทำสัญญากู้ยืมเงินไว้หรือไม่ หากได้ทำสัญญกู้ยืมเงินไว้
ืท่านสามารถดำเนินการฟ้องคดีต่อศาล เพื่อเรียกให้ลูกหนี้มาชำระหนี้ที่กู้ยืมไว้
            อย่างไรก็ตามหากท่านประสงค์ปรึกาากฎหมายเพิ่มเติมกับเจ้าหน้าที่ ติดต่อหมายเลขโทรศัพท์ 02-141-5100
                                             ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 11 เมษายน 2019, 16:04:20