สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ถูกโพสประจาน  (อ่าน 2743 ครั้ง)

หนูขอคำปรึกษาค่ะ คือก่อนหน้านี้มีผู้ชายคนนึงตามจีบหนูคอยซื้อของมาให้ตลอดแต่คือหนูก็เคยบอกว่าเราเปนเพื่อนกันไปก่อน และเค้าก็ยินดีที่จะซื้อของมาให้ และเค้าก้ถอดทองที่เค้าฝากหนุไว้บ่อยๆ จนวันนึงหนุเอยปากบอกว่าเดือดร้อนขอทองก่อนได้ไหม เด่วถ้ามีจะรีบคืนให้ (หนุเอาทองไปจำได้30,000) ห่างมาได้สักประมาน2เดือนหนูมีแฟนเค้าก็ทวงทุกอย่างที่ให้หนุคืน แต่คือหนุก้ยังไม่ค่อยจะมี แต่หนูได้โอนเงินให้เค้าไปทั้งสิน1หมื่น5กว่าบาท หนูบอกมีแค่นี้เค้าก้ด่าๆ หนุบอกจาะทยอยคืนก้ไม่ยอม จนหนุรำคาน แต่เค้าได้เอาหนูไปโพสประจานหนูด่าหนูในเฟสถึง2ครั้ง และบอกจะทำร้ายร่างกายหนูแรกมีแต่รูปหนู ครั้ง2มีรูปแฟนหนูด้วย ซึ้งเค้าไม่ได้รู้เริ่องด้วย อย่างนี้หนูสามารถเอาผิดกับเค้าได้ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โดย: สุรภา เมื่อ: 20 เมษายน 2019, 19:07:31

เรียน  คุณสุรภา

ในกรณีดังกล่าว ถือว่ามีความผิดฐานหมิ่นประมาทโดยการโฆษณานั้น
  จะต้องเป็นการกระทำที่ครบองค์ประกอบความผิดฐานหมิ่นประมาท และมีเจตนาให้ผู้อื่นดูหมิ่นได้
  ถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชัง หรือขู่ทำร้ายร่างกาย เป็นความผิดในทางอาญา
  ดังนั้น หากท่านมีหลักฐานในการยืนยัน ข้อความในลักษณะหมิ่นประมาทดังกล่าว
  ให้ท่านนำเอกสารหลักฐานที่ท่านมีไปแจ้งความ เพื่อดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป
                      ขอบคุณคะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 29 เมษายน 2019, 13:01:50