สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: โดนเลิกจ้าง ไม่เป็นธรรม  (อ่าน 4808 ครั้ง)

สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากสอบถามค่ะ
พอดีมารดาทำงานกับบริษัทนี้มา 20 ปี โดนเลิกจ้างก่อนเกษียณต้องได้รับเงินชดเชย 300 วัน แต่บริษัทจะจ่ายให้แค่ 90 วัน และไม่ได้บอกก่อนล่วงหน้า3 เดือนอีกด้วย บริษัทให้เซ็นต์เอกสารเลิกจ้างโดยเอกสารระบุว่า
1. จ่ายเป็นเงินสดไปแล้ว จำนวนหนึ่งแสนบาท(ได้รับแล้ว)
2 จะโอนเข้าธนาคารผ่านบัญชีเงินเดือน เดือนละ 7000 บาททุกวันที่ 7 และ 23 อีกสี่หมื่นสาม แต่มารดาเซ็นรับทราบไปด้วยความไม่รู้ เราสามารถเรียกร้องสิทธิที่เราควรได้รับได้ไหมค่ะ แบบนี้เหมือนฉ้อโกงนะค่ะ ทางบริษัทไม่ได้จ่ายเงินสดให้แต่ทำเอกสารว่าจ่ายมาแล้ว แบบนี้สามารถฟ้องได้ไหมค่ะ ถ้าเซ็นรับทราบไปแล้ว มีวิธีไหนจะช่วยมารดาหนูได้บ้างค่ะ

โดย: aholic29 เมื่อ: 21 เมษายน 2019, 21:09:09

เรียน   คุณ aholic29

กรณีดังกล่าวหากไม่ได้รับความเป็นธรรมเกี่ยวกับการจ้างงาน ท่านสามารถนำเรื่องไปร้องเรียนไปยังสำนักงานแรงงานจังหวัดได้
หากท่านอยู่กรุงเทพมหานครให้นำเรื่องไปร้องเรียนที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานในเขตท้องที่ที่ท่านอยู่จะมีเจ้าหน้าที่ให้คำปรึกษาและดำเนินการเชิญนายจ้าง ลูกจ้างมาสอบถามข้อเท็จจริง และพิจารณาตามอำนาจหน้าที่
                  ทั้งนี้ หากผลการพิจารณาในกรณีดังกล่าว ท่านยังรู้สึกว่ายังไม่ได้รับความเป็นธรรม สามารถนำเรื่องดังกล่าวไปฟ้องเป็นคดีที่ศาลแรงงานได้

ขอบคุณคะ

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 30 เมษายน 2019, 10:10:42