สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: สามีไปค้ำประกันรถยนต์  (อ่าน 2564 ครั้ง)

สวัสดีค่ะ :)
สามีไปค้ำประกันรถยนต์แล้วโดนบังคับคดี
ถึงขั้นถูยึดทรัพย์ สามีไม่มีทรัพย์สิน
แต่ภรรยาซึ่งเป็นคู่สมรสได้ที่ดินมาจากญาติยกให้เพราะเอ็นดูในสันยาที่ดินระบุว่ายกให้ด้วยเสน่หาหรือญาติยกให้
และในที่ดินที่ญาติยกให้มีสิ่งที่กำลังปลูกสร้าง ได้ที่ดินมาประมาน1ปีหลังจากสมรส
ไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นสินส่วนตัวหรือสินสมรสค่ะ แต่ใน นส.3 ไม่ได้ระบุให้เป็นสินสมรส แบบนี้กรมบังคับคดีสามารถยึดได้ไหมค่ะ

โดย: Suwanna เมื่อ: 26 เมษายน 2019, 14:02:43

สวัสดีค่ะ :)
สามีไปค้ำประกันรถยนต์แล้วโดนบังคับคดี
ถึงขั้นถูยึดทรัพย์ สามีไม่มีทรัพย์สิน
แต่ภรรยาซึ่งเป็นคู่สมรสได้ที่ดินมาจากญาติยกให้เพราะเอ็นดูในสันยาที่ดินระบุว่ายกให้ด้วยเสน่หาหรือญาติยกให้
และในที่ดินที่ญาติยกให้มีสิ่งที่กำลังปลูกสร้างของผู้รับให้ ได้ที่ดินมาประมาน1ปีหลังจากสมรส
ไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นสินส่วนตัวหรือสินสมรสค่ะ แต่ใน นส.3 ไม่ได้ระบุให้เป็นสินสมรส แบบนี้กรมบังคับคดีสามารถยึดได้ไหมค่ะ

โดย: Suwanna เมื่อ: 26 เมษายน 2019, 14:02:13