สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: การโอนที่ดิน  (อ่าน 2486 ครั้ง)

ขอเรียนปรึกษาท่านทนายนะครับว่าผมไปกรมที่ดินจะโอนบ้านในส่วนของแม่ผม(ในโฉนดมี2ชื่อ)ซึ่งตัวคัดสำเนาผมมีอยู่แล้วนะครับแต่ทางกรมที่ดินบอก่าต้องใช้โฉนดตัวจริงเท่านั้นผมเลยไปขอจากญาติที่เขาเก็บโฉนดที่ดินไว้ซึ่งเขาก็อ้างว่าไม่ได้อยู่ที่เขา ผมควรจะทำอย่างไรดีครับขอบคุณครับ

โดย: ธวัชชัย โชติวัฒนานนท์ เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2019, 17:05:19

กรณีโฉนดที่ดินสูญหาย สามารถขอออกใบแทนโฉนดที่ดินได้ โดยหากเป็นกรณีมีหลักฐานตรวจสอบได้ คือ มีตำแหน่งที่ดิน เลขที่โฉนดที่ดิน ชื่อและตราประจำตำแหน่งของผู้ว่าราชการจังหวัด และ/หรือชื่อและตราประจำ ตำแหน่ง ของเจ้าพนักงานที่ดินตามลักษณะของแบบโฉนดที่ดิน จะต้องมีหลักฐานประกอบ คือ  1.บัตรประจำตัวผู้ขอ 2.ทะเบียนบ้าน 3.หลักฐานการเปลี่ยนชื่อตัว ชื่อสกุล (ถ้ามี) 4.ต้องนำพยานที่เชื่อถือได้และ/หรือรู้เห็นการสูญหายของโฉนดที่ดินหรือหนังสือรับรองการทำประโยชน์อย่างน้อย 2 คนไปให้เจ้าหน้าที่สอบสวนและพยานต้องนำบัตรประจำตัวไปแสดงด้วย ทั้งนี้ผู้ร้องจะต้องนำเอกสารหลักฐานดังกล่าวไปยื่นที่สำนักงานที่ดิน ณ ที่ดินตั้งอยู่

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2019, 14:02:23