สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: คดีข่มขื่น  (อ่าน 3171 ครั้ง)

ผู้หญิงอายุ 25 ปี หมู่บ้านเดียวกันชวนไปที่ห้อง และได้มีเพศสัมพันธ์กัน โดยไม่ได้ใส่ถุงยาง แต่หลังจากนั้นผู้หญิงกลับไปแจ้งความว่าโดนข่มขื่น ทั้งที่เป็นการสมยอม เพราะพ่อแม่ฝ่ายหญิงโกรธที่ไปมีอะไรกับลูกสาวเขา ผมเสนอค่าเสียหายให้แต่ฝ่ายนั้นไม่รับ เรื่องกำลังส่งถึงอัยการ ฝ่ายทนายของผมแนะนำให้ผมยอมรับว่าข่มขื่น โทษหนักจะได้เป็นเบา แล้วค่อยยื่นขอประกันตัว ออกมาติดกำไลEM  แต่ผมสงสัยว่าหากผมทำตามที่ทนายแนะนำ ก็เท่ากับผมต้องติดคุกและยังไม่ทราบว่ากี่ปีหากศาลตัดสินว่าผิด ทั้งที่ผมไม่ได้กระทำผิด ผมอยากจะสู้คดีและยืนยันว่าผมไม่ได้ข่มขื่น แต่หากผมแพ้คดีต้องติดคุกมากกว่าที่ผมยอมรับ หรือผมจะทำตามทนายแนะนำให้ยอมรับสารภาพ ผมสับสนมากในตอนนี้ และไม่รู้จะพิสูจน์ต่อศาลอย่างไรว่าผมไม่ได้ข่มขืนฝ่ายหญิง มีเพียงกล้องวงจรปิดที่แสดงว่าผมเดินตามฝ่ายหญิงเข้าไปในห้องของเขาและพอรุ่งเช้าฝ่ายหญิงก็เดินออกมาส่งตามปกติ  ผมควรจะยอมรับ เพื่อให้โทษหนักกลายเป็นเบา? หรือผมควรสู้พิสูจน์ความจริง ผมมืดแปดด้านจริงๆครับ

โดย: Matt เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2019, 04:04:11

เรียน คุณ Matt

กรณีดังกล่าว หากผู้ร้องไม่ได้กระทำการข่มขืนจริง ผู้ร้องสามารถต่อสู้คดี พิสูจน์ความบริสุทธิ์ของตนได้ในชั้นพิจารณาคดีของศาล ดังนั้นให้ผู้ร้องดำเนินการตามขั้นตอนกฎหมายต่อไป ทั้งนี้ ผู้ร้องสามารถติดต่อปรึกษาคดีกับทนายความอาสาที่นั่งประจำศาลแต่ละศาลได้

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2019, 16:04:45