สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องคำประกันรถยนต์  (อ่าน 1771 ครั้ง)

สอบถามครับ
กรณีเป็นผู้ค้ำประกันรถยนต์ให้เพื่อน  แต่เพื่อนไม่ผ่อนชำระ และได้นำรถยนต์หนีหายไปติดต่อไม่ได้ มีหมายศาลมาให้ผมไปขึ้นศาล แต่ผมไม่ได้ไปเพราะเนื่องจากอยู่ไกล หลังจากไม่ได้ไปศาล มีหมายศาลมาแปะที่บ้าน ให้ชำระหนี้ประมาณ 400,000 บาท และให้ผมรีบเข้าไปเคลียที่บริษัท ซึ่งผมได้เข้าไปเคลีย พร้อมตกลงผ่อนชำระให้เดือนละ 6,000 บาท ตกลงกันไว้ 1 ปี แล้วทางบริษัทบอกว่าครบ 1 ปีแล้วจะพิจารณาเรื่องผ่อนส่งใหม่อีกครั้ง ซึ่งผมผ่อนชำระตรงทุกเดือน แต่ตอนนี้ครบเดือนที่ 10 มีคนโทรเข้ามา แจ้งว่าเป็นเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดี ให้ผมเตรียมเงินไว้ปิดบัญชีภายใน 2 เดือนข้างหน้า ถ้าไม่นำมาปิดจะบังคับคดีและยึดทรัพย์ ซึ่งผมไม่สามารถหาเงินก้อนใหญ่มาปิดได้ ผมควรไปเจรจาไกล่เกลี่ยที่ไหนได้บ้าง ว่าจะขอผ่อนชำระต่อแบบเป็นงวดๆไปจนกว่าจะครบ ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาล่วงหน้าครับ

โดย: เอกรัตน์ เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2019, 17:05:59