สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ผมตั้ง วงเปียแชร์ แบบนี้ผิด พรบ.เรียกดอกเบี้ยเกินอัตรา กับ พรบ.การเล่นแชร์ ไหม?  (อ่าน 5510 ครั้ง)

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามครับ
ผมมีคำถามดังนี้ครับ

1. ผมมีแนวคิดจะตั้งวงแชร์แบบนี้ครับ

วงแชร์ มีสมาชิก 4 คน

คนที่ 1 ท้าวเเชร์ (คนรู้จักที่ตั้งวงแชร์)
 คนที่ 2 ผม
 คนที่ 3 น้องสาว
 คนที่ 4 แม่ค้าในตลาด (1)
 คนที่ 5 แม่ค้าในตลาด (2)
 คนที่ 6 แม่ค้าในตลาด (3)
 คนที่ 7 แม่ค้าในตลาด (4)
 คนที่ 8 แม่ค้าในตลาด (5)

จำนวนเงิน กองกลาง จ่าย 2 งวด
ผม จ่ายเงินค่างวด ที่ 1 = 3000
น้องสาว จ่ายเงินค่างวด ที่ 1 = 2000 บาท
แม่ค้าในตลาด (1)-(5) จ่ายเงินค่างวด ที่ 1 คนละ 10บาท รวม 50 บาท

จะมีเงินกองกลางทั้งสิ้น = 5050บาท
โดยวิธีการเปียคือ ให้แต่ละคนเสนอดอกเบี้ยที่สูงที่สุด

น้องสาว เสนอ ดอกเบี้ย = 910 บาท ต่อ 5050บาท หรือ 18% ต่อเดือน
ผมเสนอ ดอกเบี้ย = 960 บาท ต่อ 5050บาท หรือ 19% ต่อเดือน
แม่ค้า (ทั้ง 5 คน) เสนอ ดอกเบี้ย = 1010 บาท ต่อ 5050บาท หรือ 20% ต่อเดือน

**ในเมื่อ แม่ค้าทั้ง 5 คน ประมูลได้ดอก สูงสุดเท่ากัน ท้าวจึงแบ่งเงิน ให้แม่ค้าทั้ง 5 เท่าๆกัน
    คือ คนละ 1010 บาท และ ท้าว ก็ไปเก็บ ดอกเข้า วงแชร์ ทุกวันตอนเที่ยง

จนครบ 30 วัน แล้ว เจ้า จึงนำเงิน ซึ่งเป็นดอกเบี้ย มาแบ่ง
    ผม ได้ ดอกเบี้ย = 605 บาท
    น้องสาว ได้ ดอกเบี้ย = 405 บาท
    แม่ค้า (1-5) ได้ดอกเบี้ย = 0 บาท เพราะ (เปียไปแล้ว)

จากนั้น สมาชิกวง ก็ส่งเงินค่างวด เข้าวงแชร์อีกรอบ ในจำนวนเดิม
ในเดือนที่ 2 จะไม่มีการเปีย ท้าวจะได้เงินไปใช้ โดยไม่เสียดอก

เดือนที่ 3 = ยุบวง จ่ายเงินคืนให้สมาชิก ทุกคน เท่าเงินที่ได้ลงทุนไป

ผมอยากทราบว่าถ้าผมทำแบบนี้ จะผิด พรบ.การเล่นแชร์ ปี2534
และ พรบ. เรียกดอกเบี้ยเกินอัตรา ไหมครับ?

2. ในกรณีที่กล่าวมา ท้าวแชร์ ซึ่งมีเจตนาจะตั้งวงแชร์ลักษณะ ดังกล่าว
    มาเสนอให้ ผม+น้องสาว มาเล่นแชร์กับเขา ในรูปแบบนี้ (เพราะผมมีทุนเยอะ)
    สมมุติว่า มีคนมาเสนอผม 100 คน โดยแต่ละคน ตั้งวงแชร์ คนละ 3 วง +มูลค่าไม่เกิน 3 แสนบาท

ผมจะสามารถ ลงทุนในวงแชร์ โดยที่ผมเป็นลูกแชร์ ของท้าว ทั้ง 100 คน ได้ไหมครับ?

รบกวนช่วยยก หลักกฎหมาย+ฎีกา  มาประกอบคำตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าหรับคำตอบครับ

โดย: tiwat เมื่อ: 01 มิถุนายน 2019, 21:09:01

เรียน  คุณ tiwat

การเล่นแชร์ ไม่ผิดกฎหมาย ราชการเล่นแชร์ได้ ไม่ผิดวินัย มีกฎหมายรองรับ คือ พ.ร.บ.การเล่นแชร์ 2534
 ท้าวตั้งได้ไม่เกิน 3 วง ฝ่าฝืน โทษสูงสุด คุก 6 เดือน ปรับ 1 แสน (ม6, ม17)
 ท้าวมีลูกแชร์รวม 3 วงได้ไม่เกิน 30 คน ฝ่าฝืน โทษสูงสุด คุก 6 เดือน ปรับ 1 แสน (ม6, ม17)
 ท้าวมีวงเงินรวมทุกวงได้ไม่เกิน 3 แสนบาท ฝ่าฝืน โทษสูงสุด คุก 6 เดือน ปรับ 1 แสน (ม6, ม17, กฎกระทรวง)
 ท้าวโพสเฟสชวนเล่นแชร์ไม่ได้ ถือเป็นการโฆษณาชี้ชวนให้ประชาชนทั่วไปร่วมวงแชร์ มีโทษปรับสูงสุด 50,000 บาท
 ถ้าท้าวทำผิดข้อ 2-5 ไปแจ้งความในฐานะพลเมืองดีได้ แต่จะไม่ได้เป็นผู้เสียหายในคดี เพราะเป็นความผิดต่อรัฐ
 ท้าวเบี้ยว หรือลูกแชร์เบี้ยว ส่วนใหญ่เป็นคดีแพ่ง ถ้าไปแจ้งความ ตำรวจจะไม่ทำเรื่องให้ แต่ผู้เสียหายต้องไปฟ้องศาลเอาเอง

ขอบคุณค่ะ

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 12 มิถุนายน 2019, 10:10:00