สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ปรึกษาคดีแรงงาน  (อ่าน 11817 ครั้ง)

ดิฉันเป็นพยาบาลซึ่งตกลงรับงานกับบริษัทเอเจนซี่ ซึ่งตกลงจ้างงานดิฉันเป็นระยะเวลา 30 วัน โดยส่งตัวเข้าไปปฏิบัติงานที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานคร โดยได้รับค่าจ้าวันละ2,040บาท ในระหว่างที่ดิฉันปฏิบัติหน้าที่ทางวิชาชีพอยู่นั้น จู่ๆเอเจนซี่ซึ่งเป็นนายจ้างยกเลิกสัญญาจ้างโดยกระทันหันทันทีทันใดแบบไม่ได้ทันตั้งตัว   โดยที่ดิฉันไม่ได้กระทำความผิดใดๆและไม่มีการสอบสวนรายงานข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการกระทำความผิดหรือสิ่งที่เป็นความผิดใดๆเลย และในข้อเท็จจริงดิฉันก็ไม่ได้ทำความผิดด้วย 
     จึงอยากจะเรียนถามว่า เมื่อสัญญายังไม่ครบกำหนดตามสัญญาจ้างที่มีกำหนดสามสิบวันข้างต้นนี้แล้วนายจ้างยกเลิกสัญญาก่อนหมดระยะเวลาของสัญญาการจ้างงานประกอบกับไม่มีความผิดและมิได้กระทำความผิดใดๆ ตามที่กล่าวมาข้างต้น 
     ดิฉันสามารถเรียกร้องสิทธิต่อศาลแรงงานฯได้โดยอย่างไรบ้างและกรณีนี้นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยหรือไม่อย่างไร หรือมีวิธีการดำเนินทางกฎหมายได้ในขอบเขตใดบ้างค่ะ   ขอกราบขอบพระคุณค่ะ ช่วยแนะนำทางออกได้โปรดนะค่ะ

โดย: pong62 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2019, 17:05:06

เรียน  คุณ  pong62

หากท่านเห็นว่านายจ้างเลิกจ้างไม่เป็นธรรม หรือไม่ปฏิบัติตามที่กฎหมายแรงงานกำหนด ท่านสามารถร้องเรียนเรื่องดังกล่าวไปยังพนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานเขตพื้นที่ หรือใช้สิทธิทางศาลได้ โดยไม่ต้องใช้ทนายความ และไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น 
        ตามกฎหมาย เมื่อลูกจ้างถูกเลิกจ้างอย่างไม่เป็นธรรม หรือนายจ้างเลิกจ้างโดยลูกจ้างไม่มีความผิด นายจ้างจะต้องรับผิดชำระค่าชดเชย ดังนี้
       1. ค่าชดเชยแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า เท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 30 วันหรือ 60 วันแล้วแต่กรณี ทั้งนี้ การบอกกล่าวล่วงหน้านั้น ให้หมายความรวมถึงลูกจ้างทดลองงานด้วย
       2. ค่าชดเชยตามระยะเวลาการทำงาน ดังนี้
      (1) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 120 วันแต่ไม่ครบ 1 ปีให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 30 วัน
      (2) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 1 ปีแต่ไม่ครบ 3 ปีให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 90 วัน
      (3) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 3 ปีแต่ไม่ครบ 6 ปีให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 180 วัน
      (4) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 6 ปีแต่ไม่ครบ 10 ปีให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 240 วัน
      (5) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 10 ปีขึ้นไปให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 300 วัน

อย่างไรก็ตาม หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม สามารถโทรศัพท์ได้ที่หมายเลข 02-1415100

ขอบคุณค่ะ     

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 11 มิถุนายน 2019, 14:02:48

ดิฉันเป็นพยาบาลซึ่งตกลงรับงานกับบริษัทเอเจนซี่ ซึ่งตกลงจ้างงานดิฉันเป็นระยะเวลา 30 วัน โดยส่งตัวเข้าไปปฏิบัติงานที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานคร โดยได้รับค่าจ้าวันละ2,040บาท ในระหว่างที่ดิฉันปฏิบัติหน้าที่ทางวิชาชีพอยู่นั้น จู่ๆเอเจนซี่ซึ่งเป็นนายจ้างยกเลิกสัญญาจ้างโดยกระทันหันทันทีทันใดแบบไม่ได้ทันตั้งตัว   โดยที่ดิฉันไม่ได้กระทำความผิดใดๆและไม่มีการสอบสวนรายงานข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการกระทำความผิดหรือสิ่งที่เป็นความผิดใดๆเลย และในข้อเท็จจริงดิฉันก็ไม่ได้ทำความผิดด้วย 
     จึงอยากจะเรียนถามว่า เมื่อสัญญายังไม่ครบกำหนดตามสัญญาจ้างที่มีกำหนดสามสิบวันข้างต้นนี้แล้วนายจ้างยกเลิกสัญญาก่อนหมดระยะเวลาของสัญญาการจ้างงานประกอบกับไม่มีความผิดและมิได้กระทำความผิดใดๆ ตามที่กล่าวมาข้างต้น 
     ดิฉันสามารถเรียกร้องสิทธิต่อศาลแรงงานฯได้โดยอย่างไรบ้างและกรณีนี้นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยหรือไม่อย่างไร หรือมีวิธีการดำเนินทางกฎหมายได้ในขอบเขตใดบ้างค่ะ   ขอกราบขอบพระคุณค่ะ ช่วยแนะนำทางออกได้โปรดนะค่ะ

โดย: ประนอม ตระกูลทิพย์ เมื่อ: 17 ตุลาคม 2019, 12:12:20

ให้ออกจากงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
ทำให้กระทบต่อภาระหน้าที่ และยังต้องดูแลบุพการี

โดย: ธนพร วิเศษวงษา เมื่อ: 20 ตุลาคม 2019, 13:01:53

เป็นสาวยาคูลท์ค่ะโดนหัวหน้างานให้ออกจากงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
ทำให้กระทบต่อภาระหน้าที่ และยังต้องดูแลบุพการี จะต้องทำยังไงได้บ้างคะ

โดย: ธนพร วิเศษวงษา เมื่อ: 20 ตุลาคม 2019, 13:01:30

โดนหักค่่่่่่าแรงโดนกล่่าวหาว่าทุจริตในการทำงานถึงขั้นโดนไร่ออก โดยที่ค่าคอมมิสชั่นที่ทำไม่ได้ แถมยังโดนหักค่าแรง อีก

โดย: วนัชพร สร้อยศรี เมื่อ: 30 มกราคม 2020, 14:02:20

ผมเป็นคนตกงาน ปี 2555 แล้วได้เข้าทำงานที่ร้านอินเตอเน็ตร้านหนึ่ง
ปี2555 ตกงาน เข้าทำงานร้านเน็ต ค่าแรง100 บาท เป็นเวลา3เดือน และค่าแรง200บาท เป็นเวลา 6เดือน
ปี2556 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง200บาท ทำงาน12ชม. ฝากเงิน ปีละ1หมื่นบาท ทำงานที่บางเสาธง
ปี2557 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง200บาท ทำงาน12ชม. ฝากเงิน ปีละ1หมื่นบาท ทำงานที่บางเสาธง
ปี2558 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน12ชม. ฝากเงิน ปีละ1หมื่นบาท ทำงานที่ปากน้ำ
ปี2559 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน12ชม.  ทำงานที่ปากน้ำ
ปี2560 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน12ชม. ทำงานที่ปากน้ำ
ปี2561 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน12ชม. ทำงานที่ปากน้ำ
            ป่วยเป็นวัณโรค เข้าโรงบาล ปี2561 ไมได้ทำงาน9เดือน
            เบิกที่ฝาก2หมื่นบาท จ่ายค่ารักษาเอง เพราะไม่มีประกันสังคม
            ใช้จ่ายรายวัน โดนหยุดงาน 9 เดือน  เหลือเงินฝาก1หมื่นบาท           
ปี2562 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน15ชม.แต่ไม่จ่ายค่าล่วงเวลา ทำงานที่บางเสาธง
ปี2563

ผมสารถฟ้องเงินชดเชย ค่าแรงพื้นฐานตามกฏหมาย ย้อนหลัง7ปี ได้ไหมครับ
และค่าล่วงเวลา จาก12ชม.เป็น15 ชม ต่อวัน รบกวน พิจารณาด้วยครับ

1.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2556  300บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   36,500       บาท ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน 
 รวมเวลาพักกินข้าว 
2.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2557  300บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   36,500       บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน
3.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2558  300บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   18,250       บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน
4.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2559  300บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   18,250       บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน 
5.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2560  305.44บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   20,235.6    บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน 
6.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2561  315.97บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   24,079.05  บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน 
7.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2562  315.97บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   27,375        บาท  ทำงาน 15 ชม. ต่อวัน
8.ชดเชยค่าล่วงเวลา ปี2562 -ปี2563 วันละ3ชม 365 วัน รวม             28,832.26  บาท   
รวมชดเชยค่าแรง      181,119.65 บาท                                                                                                                                         รวมทั้งหมด            210,021.91 บาท

โดย: setthaking เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2020, 20:08:59

ถ้าผมโดนไล่อออกแต่เค้าไม่ให้ค่า จ้างออก ผมต้องทำไงครับ
คิดตามค่าแรง250 หรือ 325 บาทครับ รบกวนสอบถามที

โดย: setthaking เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2020, 20:08:37

จะขอคำปรึกษาและสอบถามหน่อยคะว่า การลากิจในที่ทำงานนายจ้างมีสิทธิ์ไม่อนุญาตโดยไม่แจ้งเหตุผลได้ด้วยหรือคะ 

เพราะในส่วนของการลานี้
1.ไม่ได้กระทบต่อการทำงาน,เพื่อนร่วมงานหรือตัวบริษัท เพราะในวันที่ลาก็มีพนักงานทำงานเพียงพอ
2.การลานี้มีการเขียนจองล่วงหน้า
3.ได้ทำการเขียนใบลาส่งและแจ้งลาล่วงหน้าอย่างถูกต้อง ไม่ขัดต่อกฎระเบียบของทางบริษัท

แต่..นายจ้างบอกว่าไม่อนุญาตให้ลา และไม่แจ้งถึงเหตุผลว่าทำมัยถึงไม่ให้ลา แบบนี้ทำอย่างไรได้คะ คือมีธุระจำเป็นต้องหยุดงานและไม่ได้เป็นหยุดกระทันหันแต่อย่างใด กรณีถ้าถึงวันแล้วนายจ้างยังไม่แจ้งถึงเหตุผลที่ไม่อนุญาตนี้ เราสามารถหยุดงานไปเลยได้มั้ยคะ เพราะถือว่าแจ้งถูกต้องตามกฎระเบียบทุกอย่างแล้ว หรือก็ต้องมาทำงานปกติเท่านั้น?

โดย: joobjang เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2020, 15:03:01

อยากทราบว่า เมื่อเราเจ็บจากงานแล้วไม่บอกหัวหน้าแล้วผมไปหาหมอเองใช้ประกันสัง
คมได้ไม่ครับ
จะขอคำปรึกษาและสอบถามหน่อยคะว่า การลากิจในที่ทำงานนายจ้างมีสิทธิ์ไม่อนุญาตโดยไม่แจ้งเหตุผลได้ด้วยหรือคะ 

เพราะในส่วนของการลานี้
1.ไม่ได้กระทบต่อการทำงาน,เพื่อนร่วมงานหรือตัวบริษัท เพราะในวันที่ลาก็มีพนักงานทำงานเพียงพอ
2.การลานี้มีการเขียนจองล่วงหน้า
3.ได้ทำการเขียนใบลาส่งและแจ้งลาล่วงหน้าอย่างถูกต้อง ไม่ขัดต่อกฎระเบียบของทางบริษัท

แต่..นายจ้างบอกว่าไม่อนุญาตให้ลา และไม่แจ้งถึงเหตุผลว่าทำมัยถึงไม่ให้ลา แบบนี้ทำอย่างไรได้คะ คือมีธุระจำเป็นต้องหยุดงานและไม่ได้เป็นหยุดกระทันหันแต่อย่างใด กรณีถ้าถึงวันแล้วนายจ้างยังไม่แจ้งถึงเหตุผลที่ไม่อนุญาตนี้ เราสามารถหยุดงานไปเลยได้มั้ยคะ เพราะถือว่าแจ้งถูกต้องตามกฎระเบียบทุกอย่างแล้ว หรือก็ต้องมาทำงานปกติเท่านั้น?

โดย: สมัคร. ปัญหาไชย เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2020, 15:03:18

รบกวนสอบถามค่ะ ถ้าบริษัทเคยมีสวัสดิการชุดยูนิฟอร์มให้ แต่ปัจจุบันยกเลิกการใส่ชุดยูนิฟอร์มแล้ว ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้างหรือไม่คะ ถ้าพนักงานไม่ยินยอมบริษัทก็เปลี่ยนแปลงไม่ได้ถูกหรือไม่คะ

โดย: woozaaa เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2020, 11:11:16

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามหน่อยครับ ที่บริษัทผมปกติทำงานวันละ 8 ชม. สัปดาห์และ 6 วัน แต่มีอยู่สัปดาห์หนึ่ง วันเสาร์ไม่สามารถทำงานได้เนื่องจากไฟฟ้าดับ ทางบริษัทให้ทำงานชดเชยในวันธรรมดาคือทำงานตั้งแต่ 8.00 - 19.30 หยุดพักเที่ยงปกติ และหยุดพักตอน 17.00-17.30 ก่อนทำงานต่อจนถึงเวลา 19.30 รวมแล้วต่อวันทำงาน 10 ชม. และวันเสาร์ให้พนักงานหยุด แบบนี้ทางบริษัทสามารถทำได้หรือไม่ครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

โดย: ศุภกฤต เมื่อ: 10 มีนาคม 2020, 15:03:24

สวัสดีค่ะหนูทำงานร้านสเวนเซ่นส์สาขาในจังหวัดสมุทรสาครซึ่งเป็นร้านเฟรนไชส์ ช่วงนี้มีการประกาศปิดห้างทางร้านหนูยอดขายไม่ได้ทำให้เจ้าของประกาศปิดร้าน โดยจะให้หนูย้ายไปช่วยสาขาอื่นซึ่งอยู่ในกรุงเทพ และสมุทรปราการ ซึ่งลำบากในการเดินทางมากๆและอยู่ในพื้นที่เสี่ยง พอหนูบอกเขาว่าไม่สามารถไปทำที่นั่นได้เขาจึงให้หนูหยุดงานโดยที่ไม่ได้ค่าจ้างและไม่ให้ใช้วันลาพักร้อน อย่างนี้เขาผิดไหมคะ

โดย: Mild เมื่อ: 26 มีนาคม 2020, 22:10:28

เรียนเจ้าพนักงานกระทรวงยุติธรรม

ข้าพเจ้าเป็นจำเลยในคดีแรงงาน เนื่องจากได้ถูกกลั่นแกล้งในขณะทำงานจนมีผลต่อสุขภาพคุกคามต่อชีวิตได้รับการวินิจฉัยจากแพทย์
จนจำต้องตัดสินใจลาออกจากที่ทำงานเดิม ซึ่งมีการระบุในสัญญาว่าต้องแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 6 เดือน ข้าพเจ้ารอรับหมายแจ้ง
เพื่อจะเข้าไปดำเนินการ แต่ไม่ได้รับจดหมายลงทะเบียนแจ้งเลย จนกระทั่ง ในเดือน มีนาคม ปี 2562 จึงได้รับแจ้งผ่านทางผู้ค้ำประกัน
จึงได้ดำเนินการติดต่อนายจ้างเดิม แต่เนื่องด้วยตกลงกันไม่ได้ จึงได้เข้าสู่กระบวนการศาล

ข้าพเข้าได้ว่าจ้างทนายเป็นตัวแทน ต่อสู้ในประเด็นเรื่องสัญญาไม่เป็นธรรม เนื่องจากโจทก์เป็นรัฐวิสาหกิจ ซึ่งข้าพเจ้าเข้าใจเรื่องค่าปรับ
แต่ทว่าในประเด็นที่ข้าพเจ้าถูกเรียกเก็บค่าปรับเป็นจำนวนมากโดยนับจากวันที่ ไปรษณีย์ลงทะเบียนส่งให้นั้น ข้าพเจ้ายืนยันว่าไม่ได้รับจดหมาย
ใดๆทั้งสิ้น ในเดือน มกราคม ปี 2015 ซึ่งได้เบิกตัวพยานยืนยันว่าไม่มีคนรับจดหมายอยู่ที่บ้าน อีกทั้งหลักฐานที่ทางโจทก์นำมายืนยันนั้น ถูกเซ็นชื่อบุคคลที่ไม่มีในทะเบียนบ้านของข้าพเจ้า

ทางผู้พิพากษา กลับตัดสินว่า ให้ข้าพเจ้าชดใช้ค่าผิดสัญญา(ซึ่งส่วนนี้ข้าพเจ้าเข้าใจ) แต่กลับให้ยืนเอาวันที่ตีตรา ไปรษณีย์ลงทะเบียนนั้นเป็นวันเริ่มต้นเพื่อคิดดอกเบี้ยค่าปรับมาจนถึงปัจจุบัน ซึ่งกลายเป็นค่าปรับเพิ่ม จำนวนราว 1 ล้านบาท จากสิ่งที่ข้าพเจ้าไม่ได้เคยได้รับทราบใดๆมาก่อน จนกระทั่ง ปี 2019 ที่ผ่านมา

ข้าพเจ้าไม่ได้รับโอกาสให้อุธรณ์ ด้วยความต้องการยืนยันความบริสุทธิ์ จึงได้ไปตามสืบเองที่ไปรษณีย์ เนื่องจากเวลาผ่านไปหลายปี ได้มีการโยกย้ายงานตำแหน่ง จนได้พบกับเจ้าหน้าที่นำจ่ายไปรษณีย์ที่ทำหน้าที่จ่ายไปรษณีย์ให้บ้านข้าพเจ้านั้น หลังจากการสืบ จึงได้หลักฐานเอกสาร ยอมรับว่า ตัวเจ้าหน้าที่ไปรษณีย์นั้นเอง เป็นผู้กรอกชื่อบุคคลอื่น และเซ็นเอกสารแทน และไม่ได้นำจ่ายจดหมายสำคัญฉบับนั้นแก่ข้าพเจ้า ทำให้ข้าพเจ้าไม่ทราบจดหมายแจ้งจาก นายจ้างเดิม ทำให้นายจ้างเดิมเข้าใจผิดว่าข้าพเจ้าเพิกเฉย ซึ่งก่อนหน้านั้นข้าพเจ้าได้ยืนยันความจริงแล้วว่าข้าพเจ้าไม่ได้รับเอกสารจริง มีพยานยืนยันจริง มีเอกสารสำเนาทะเบียนบ้านยืนยันจริง แต่ศาลก็ยังตัดสินว่าข้าพเจ้าได้รับจดหมาย

บัดนี้ข้าพเจ้า ได้มีหลักฐาน และ รู้บุคคลที่ทำให้เกิดความเสียหายต่อข้าพเจ้าแล้ว

จึงอยากสอบถามว่า.
1. ข้าพเจ้าต้องการร้องเรียนการตัดสินของผู้พิพากษา ว่าตัดสินมิชอบ
2. ข้าพเจ้าต้องการฟ้องร้อง พนักงานไปรษณีย์ที่ทำการปลอมแปลมเอกสารสำคัญทำให้ข้าพเจ้าเสียหาย และถ้ารวมอยู่ในขอบข่ายได้ จะฟ้องหน่วยงานไปรษณีย์ไทยที่ทำหน้าที่บกพร่องจนทำให้เกิดความเสียหายขึ้น

ใน2 กรณีนี้ ข้าพเจ้าต้องการคำแนะนำในการดำเนินการทั้งสองส่วน
จึงเรียนมาเพื่อปรึกษาขอคำแนะนำ

โดย: PADPAD เมื่อ: 03 เมษายน 2020, 01:01:59

กรณีที่พนักงานจ้างตามภารกิจ สังกัดหน่วยงานของรัฐเกษียณ์อายุเมื่ออายุ 60 ปีแล้ว พนักงานจ้างดังกล่าวได้ไปขอรับเงินจากประกันสังคมกรณีชราภาพ แต่สำนักงานประกันสังคมอ้างว่า หน่วยงานของรัฐดังกล่างค้างจ่ายเงินเงินสมทบพร้อมดอกเบี้ย สำนักงานประกันสังคมจึงไม่จ่ายเงินทดแทนกรณีชราภาพให้กับพนักงานจ้างดังกล่าว จึงขอปรึกษาดังนี้
  1. พนักงานจ้างจะดำเนินการอย่างไรเพื่อให้ได้เงินทดแทนกรณีชราภ่าพ
  2. พนักงานจ้างจะดำเนินทางคดีกับหน่วยงานใด ระหว่าง สำนักงานประกันสังคม หรือหน่วยงานของรัฐที่พนักงานจ้างสังกัดเดิม
              ขอแสดงความนับถือ

โดย: นายกิตติพงษ์ เหล่าคำ เมื่อ: 20 เมษายน 2020, 11:11:15