สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: ปรึกษาคดีแรงงาน  (อ่าน 5358 ครั้ง)

ดิฉันเป็นพยาบาลซึ่งตกลงรับงานกับบริษัทเอเจนซี่ ซึ่งตกลงจ้างงานดิฉันเป็นระยะเวลา 30 วัน โดยส่งตัวเข้าไปปฏิบัติงานที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานคร โดยได้รับค่าจ้าวันละ2,040บาท ในระหว่างที่ดิฉันปฏิบัติหน้าที่ทางวิชาชีพอยู่นั้น จู่ๆเอเจนซี่ซึ่งเป็นนายจ้างยกเลิกสัญญาจ้างโดยกระทันหันทันทีทันใดแบบไม่ได้ทันตั้งตัว   โดยที่ดิฉันไม่ได้กระทำความผิดใดๆและไม่มีการสอบสวนรายงานข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการกระทำความผิดหรือสิ่งที่เป็นความผิดใดๆเลย และในข้อเท็จจริงดิฉันก็ไม่ได้ทำความผิดด้วย 
     จึงอยากจะเรียนถามว่า เมื่อสัญญายังไม่ครบกำหนดตามสัญญาจ้างที่มีกำหนดสามสิบวันข้างต้นนี้แล้วนายจ้างยกเลิกสัญญาก่อนหมดระยะเวลาของสัญญาการจ้างงานประกอบกับไม่มีความผิดและมิได้กระทำความผิดใดๆ ตามที่กล่าวมาข้างต้น 
     ดิฉันสามารถเรียกร้องสิทธิต่อศาลแรงงานฯได้โดยอย่างไรบ้างและกรณีนี้นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยหรือไม่อย่างไร หรือมีวิธีการดำเนินทางกฎหมายได้ในขอบเขตใดบ้างค่ะ   ขอกราบขอบพระคุณค่ะ ช่วยแนะนำทางออกได้โปรดนะค่ะ

โดย: pong62 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2019, 17:05:06

เรียน  คุณ  pong62

หากท่านเห็นว่านายจ้างเลิกจ้างไม่เป็นธรรม หรือไม่ปฏิบัติตามที่กฎหมายแรงงานกำหนด ท่านสามารถร้องเรียนเรื่องดังกล่าวไปยังพนักงานตรวจแรงงาน สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานเขตพื้นที่ หรือใช้สิทธิทางศาลได้ โดยไม่ต้องใช้ทนายความ และไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น 
        ตามกฎหมาย เมื่อลูกจ้างถูกเลิกจ้างอย่างไม่เป็นธรรม หรือนายจ้างเลิกจ้างโดยลูกจ้างไม่มีความผิด นายจ้างจะต้องรับผิดชำระค่าชดเชย ดังนี้
       1. ค่าชดเชยแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า เท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 30 วันหรือ 60 วันแล้วแต่กรณี ทั้งนี้ การบอกกล่าวล่วงหน้านั้น ให้หมายความรวมถึงลูกจ้างทดลองงานด้วย
       2. ค่าชดเชยตามระยะเวลาการทำงาน ดังนี้
      (1) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 120 วันแต่ไม่ครบ 1 ปีให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 30 วัน
      (2) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 1 ปีแต่ไม่ครบ 3 ปีให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 90 วัน
      (3) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 3 ปีแต่ไม่ครบ 6 ปีให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 180 วัน
      (4) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 6 ปีแต่ไม่ครบ 10 ปีให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 240 วัน
      (5) ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 10 ปีขึ้นไปให้จ่ายไม่น้อยกว่าค่าจ้างอัตราสุดท้าย 300 วัน

อย่างไรก็ตาม หากท่านประสงค์ปรึกษากฎหมายเพิ่มเติม สามารถโทรศัพท์ได้ที่หมายเลข 02-1415100

ขอบคุณค่ะ     

โดย: MOJ-JSL(2) เมื่อ: 11 มิถุนายน 2019, 14:02:48

ดิฉันเป็นพยาบาลซึ่งตกลงรับงานกับบริษัทเอเจนซี่ ซึ่งตกลงจ้างงานดิฉันเป็นระยะเวลา 30 วัน โดยส่งตัวเข้าไปปฏิบัติงานที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานคร โดยได้รับค่าจ้าวันละ2,040บาท ในระหว่างที่ดิฉันปฏิบัติหน้าที่ทางวิชาชีพอยู่นั้น จู่ๆเอเจนซี่ซึ่งเป็นนายจ้างยกเลิกสัญญาจ้างโดยกระทันหันทันทีทันใดแบบไม่ได้ทันตั้งตัว   โดยที่ดิฉันไม่ได้กระทำความผิดใดๆและไม่มีการสอบสวนรายงานข้อเท็จจริงเกี่ยวกับการกระทำความผิดหรือสิ่งที่เป็นความผิดใดๆเลย และในข้อเท็จจริงดิฉันก็ไม่ได้ทำความผิดด้วย 
     จึงอยากจะเรียนถามว่า เมื่อสัญญายังไม่ครบกำหนดตามสัญญาจ้างที่มีกำหนดสามสิบวันข้างต้นนี้แล้วนายจ้างยกเลิกสัญญาก่อนหมดระยะเวลาของสัญญาการจ้างงานประกอบกับไม่มีความผิดและมิได้กระทำความผิดใดๆ ตามที่กล่าวมาข้างต้น 
     ดิฉันสามารถเรียกร้องสิทธิต่อศาลแรงงานฯได้โดยอย่างไรบ้างและกรณีนี้นายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชยหรือไม่อย่างไร หรือมีวิธีการดำเนินทางกฎหมายได้ในขอบเขตใดบ้างค่ะ   ขอกราบขอบพระคุณค่ะ ช่วยแนะนำทางออกได้โปรดนะค่ะ

โดย: ประนอม ตระกูลทิพย์ เมื่อ: 17 ตุลาคม 2019, 12:12:20

ให้ออกจากงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
ทำให้กระทบต่อภาระหน้าที่ และยังต้องดูแลบุพการี

โดย: ธนพร วิเศษวงษา เมื่อ: 20 ตุลาคม 2019, 13:01:53

เป็นสาวยาคูลท์ค่ะโดนหัวหน้างานให้ออกจากงานโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
ทำให้กระทบต่อภาระหน้าที่ และยังต้องดูแลบุพการี จะต้องทำยังไงได้บ้างคะ

โดย: ธนพร วิเศษวงษา เมื่อ: 20 ตุลาคม 2019, 13:01:30

โดนหักค่่่่่่าแรงโดนกล่่าวหาว่าทุจริตในการทำงานถึงขั้นโดนไร่ออก โดยที่ค่าคอมมิสชั่นที่ทำไม่ได้ แถมยังโดนหักค่าแรง อีก

โดย: วนัชพร สร้อยศรี เมื่อ: 30 มกราคม 2020, 14:02:20

ผมเป็นคนตกงาน ปี 2555 แล้วได้เข้าทำงานที่ร้านอินเตอเน็ตร้านหนึ่ง
ปี2555 ตกงาน เข้าทำงานร้านเน็ต ค่าแรง100 บาท เป็นเวลา3เดือน และค่าแรง200บาท เป็นเวลา 6เดือน
ปี2556 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง200บาท ทำงาน12ชม. ฝากเงิน ปีละ1หมื่นบาท ทำงานที่บางเสาธง
ปี2557 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง200บาท ทำงาน12ชม. ฝากเงิน ปีละ1หมื่นบาท ทำงานที่บางเสาธง
ปี2558 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน12ชม. ฝากเงิน ปีละ1หมื่นบาท ทำงานที่ปากน้ำ
ปี2559 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน12ชม.  ทำงานที่ปากน้ำ
ปี2560 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน12ชม. ทำงานที่ปากน้ำ
ปี2561 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน12ชม. ทำงานที่ปากน้ำ
            ป่วยเป็นวัณโรค เข้าโรงบาล ปี2561 ไมได้ทำงาน9เดือน
            เบิกที่ฝาก2หมื่นบาท จ่ายค่ารักษาเอง เพราะไม่มีประกันสังคม
            ใช้จ่ายรายวัน โดนหยุดงาน 9 เดือน  เหลือเงินฝาก1หมื่นบาท           
ปี2562 เข้าทำงานประจำ ค่าแรง250บาท ทำงาน15ชม.แต่ไม่จ่ายค่าล่วงเวลา ทำงานที่บางเสาธง
ปี2563

ผมสารถฟ้องเงินชดเชย ค่าแรงพื้นฐานตามกฏหมาย ย้อนหลัง7ปี ได้ไหมครับ
และค่าล่วงเวลา จาก12ชม.เป็น15 ชม ต่อวัน รบกวน พิจารณาด้วยครับ

1.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2556  300บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   36,500       บาท ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน 
 รวมเวลาพักกินข้าว 
2.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2557  300บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   36,500       บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน
3.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2558  300บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   18,250       บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน
4.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2559  300บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   18,250       บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน 
5.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2560  305.44บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   20,235.6    บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน 
6.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2561  315.97บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   24,079.05  บาท  ทำงาน 12 ชม. ต่อวัน 
7.ชดเชย ค่าแรงขั้นต่ำ ปี2562  315.97บาท 365วัน  เป็นจำนวนเงิน   27,375        บาท  ทำงาน 15 ชม. ต่อวัน
8.ชดเชยค่าล่วงเวลา ปี2562 -ปี2563 วันละ3ชม 365 วัน รวม             28,832.26  บาท   
รวมชดเชยค่าแรง      181,119.65 บาท                                                                                                                                         รวมทั้งหมด            210,021.91 บาท

โดย: setthaking เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2020, 20:08:59

ถ้าผมโดนไล่อออกแต่เค้าไม่ให้ค่า จ้างออก ผมต้องทำไงครับ
คิดตามค่าแรง250 หรือ 325 บาทครับ รบกวนสอบถามที

โดย: setthaking เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2020, 20:08:37

จะขอคำปรึกษาและสอบถามหน่อยคะว่า การลากิจในที่ทำงานนายจ้างมีสิทธิ์ไม่อนุญาตโดยไม่แจ้งเหตุผลได้ด้วยหรือคะ 

เพราะในส่วนของการลานี้
1.ไม่ได้กระทบต่อการทำงาน,เพื่อนร่วมงานหรือตัวบริษัท เพราะในวันที่ลาก็มีพนักงานทำงานเพียงพอ
2.การลานี้มีการเขียนจองล่วงหน้า
3.ได้ทำการเขียนใบลาส่งและแจ้งลาล่วงหน้าอย่างถูกต้อง ไม่ขัดต่อกฎระเบียบของทางบริษัท

แต่..นายจ้างบอกว่าไม่อนุญาตให้ลา และไม่แจ้งถึงเหตุผลว่าทำมัยถึงไม่ให้ลา แบบนี้ทำอย่างไรได้คะ คือมีธุระจำเป็นต้องหยุดงานและไม่ได้เป็นหยุดกระทันหันแต่อย่างใด กรณีถ้าถึงวันแล้วนายจ้างยังไม่แจ้งถึงเหตุผลที่ไม่อนุญาตนี้ เราสามารถหยุดงานไปเลยได้มั้ยคะ เพราะถือว่าแจ้งถูกต้องตามกฎระเบียบทุกอย่างแล้ว หรือก็ต้องมาทำงานปกติเท่านั้น?

โดย: joobjang เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2020, 15:03:01

อยากทราบว่า เมื่อเราเจ็บจากงานแล้วไม่บอกหัวหน้าแล้วผมไปหาหมอเองใช้ประกันสัง
คมได้ไม่ครับ
จะขอคำปรึกษาและสอบถามหน่อยคะว่า การลากิจในที่ทำงานนายจ้างมีสิทธิ์ไม่อนุญาตโดยไม่แจ้งเหตุผลได้ด้วยหรือคะ 

เพราะในส่วนของการลานี้
1.ไม่ได้กระทบต่อการทำงาน,เพื่อนร่วมงานหรือตัวบริษัท เพราะในวันที่ลาก็มีพนักงานทำงานเพียงพอ
2.การลานี้มีการเขียนจองล่วงหน้า
3.ได้ทำการเขียนใบลาส่งและแจ้งลาล่วงหน้าอย่างถูกต้อง ไม่ขัดต่อกฎระเบียบของทางบริษัท

แต่..นายจ้างบอกว่าไม่อนุญาตให้ลา และไม่แจ้งถึงเหตุผลว่าทำมัยถึงไม่ให้ลา แบบนี้ทำอย่างไรได้คะ คือมีธุระจำเป็นต้องหยุดงานและไม่ได้เป็นหยุดกระทันหันแต่อย่างใด กรณีถ้าถึงวันแล้วนายจ้างยังไม่แจ้งถึงเหตุผลที่ไม่อนุญาตนี้ เราสามารถหยุดงานไปเลยได้มั้ยคะ เพราะถือว่าแจ้งถูกต้องตามกฎระเบียบทุกอย่างแล้ว หรือก็ต้องมาทำงานปกติเท่านั้น?

โดย: สมัคร. ปัญหาไชย เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2020, 15:03:18