สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: หนี้นอกระบบ  (อ่าน 3895 ครั้ง)

เนื่องจากตอนนี้ภรรยาผมเป็นหนี้นอกระบบ 200,000 ทุกวันนี้จ่ายแต่ดอกเบี้ยเดือนละ 20,000 ส่งดอกเบี้ยมาเป็นระยะเวลา 2ปีแล้วจนดอกทบต้น ต้นทบดอกไปแล้ว ทางภรรยาผมเคยขอกับทางเจ้าหนี้แล้ว ว่าขอส่งต้นจนหมดแล้วขอปลดหนี้เนื่องจากดอกเบี้ยนั้นได้ส่งจนเกินเงินต้นไป 2เท่าแล้ว แต่ทางเจ้าหนี้ก็ไม่ยอม บอกว่าถ้าไม่ส่งคงรู้นะว่าจะเกิดอะไรขึ้น ซึ่งตอนนี้ทางครอบครัวผมมีปัญหาด้านการเงินมาก จนจะต้องให้ลูกนั้นต้องออกจากโรงเรียนแล้ว อยากให้ทางกระทรวงยุติธรรมเข้ามาช่วยเหลือเจราจาให้ด้วยครับ
*ผมมีตัวอย่างสลิปโอนเงินให้นายชื่อบัญชีนี้ที่ภรรยาผมโอนเงินเป็นค่าดอกเบี้ย ให้ทุกเดือนเป็นตัวอย่างครับ

โดย: กลยุทธ เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 09:09:49

เรียน  คุณกลยุทธ

ขั้นตอนแรกต้องแจ้งความดำเนินคดีเรื่องคิดอัตราดอกเบี้ยเกินอัตราก่อนครับ
        ในส่วนของการขอไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้นั้น ให้ท่านไปติดต่อที่สำนักงานยุติธรรมจังหวัดที่ท่านอาศัยอยู่ เพื่อขอให้จัดให้มีการไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้ ครับ
        หากท่านมีข้อสงสัย หรือปรึกษากฎหมาย สามารถติดต่อมาที่ศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรม
        เบอร์โทรศัพท์ 02-1415100

ขอบคุณครับ...

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 12 ตุลาคม 2017, 15:03:20