สวัสดี คุณกำลังใช้งานในฐานะบุคคลทั่วไป โปรดเข้าสู่ระบบหรือสมัครสมาชิกเพื่อโพสข้อความติดต่อหรือแสดงความคิดเห็นค่ะ

หัวข้อ: เด็กอายุ13ข่มขืน  (อ่าน 3355 ครั้ง)

ดิฉัน ขอเรียนถามเกียวกับกฏหมายและขั้นตอนกระบวนการการดำเนินคดีเด็กถูกข่มขืนค่ะ ว่าจะต้องทำอย่างไร
ซึ่งดิฉันมีลูกสาวเรียน ม.1 อายุ 13 ปี ดิฉันทำงานอยู่ในตัวเมืองไม่ได้อยู่กับลูกสาว  โดยมีพี่สาวแท้ๆกับพี่เขยค่อยดูแลเลี้ยงดูอยู่ต่างอำเภอ
วันที่ 30 ต.ค.60 ลูกสาวโทรมาบอกว่าโดนลุงข่มขืนตั้งแต่ ป.6 ดิฉันก็ได้สอบถามเรื่องราวแล้วว่าเป็นเรื่องจริง  ก็เลยพาลูกสาวไปแจ้งที่โรงพักเรียบร้อยแล้ว ดิฉันอยากทราบว่าคนกระทำผิดซึ่งเด็กยื่นยันว่าลุง(พี่เขย)เป็นคนข่มขื่น แต่ตำรวจบอกให้รอไม่รู้ว่าต้องรออะไร  ดิฉันหาเช้ากินค่ำไม่มีความรู้กฏหมายเลย  จึงเรียนขอคำแนะนำช่วยเหลือดิฉันด้วยค่ะ  หรือจะให้ติดต่อหน่วยงานไหนช่วยบอกหน่อยค่ะ ดิฉันเครียดมากๆค่ะ
และขอขอบพระคุณท่านไว้ล่วงหน้าที่ให้คำแนะนำช่วยเหลือค่ะ

โดย: รุ่งรัตน์ เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2017, 05:05:13

เรียน คุณรุ่งรัตน์

คดีดังกล่าวท่านได้แจ้งความร้องทุกข์ต่อพนักงานสอบสวนแล้ว ดังนั้นพนักงานสอบสวนจำเป็นต้องรวมพยานหลักฐานให้ครบถ้วนแน่ชัดว่ามีการกระทำความผิดจริง อันเป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามขั้นตอนของกฎหมาย เมื่อสอบสวนเสร็จสิ้นแล้วก็จะส่งสำนวนคดีต่อให้พนักงานอัยการพิจารณาฟ้องผู้ต้องหาต่อศาลต่อไป ทั้งนี้หากระยะเวลาผ่านไปพอสมควรแล้ว พนักงานสอบสวนยังไม่ดำเนินการสอบสวนให้เสร็จสิ้น หรือท่านเห็นว่าคดีไม่มีความคืบหน้า ท่านสามารถเร่งรัดหรือติดตามความคืบหน้าของคดีได้ที่สถานีตำรวจที่ทำการสอบสวน
หากท่านประสงค์ที่จะปรึกษากฎหมายกับเจ้าหน้าที่ศูนย์บริการร่วมกระทรวงยุติธรรมเพิ่มเติม โทร. 02-141-5100

ขอบคุณค่ะ...

โดย: MOJ-JSL เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2017, 15:03:43